Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 2 của 2

Chủ đề: KTXNK

KTXNK

mình mới vào làm kế toán xnk, nhưng công ty mình có hàng chịu thuế 0% và không chịu thuế. bây h mình không bít phải kê khai đầu vào thế nào? mình thấy chị kế toán làm kê khai vào cả 3 mục của phần đầu vào nên h mình chẳng hiểu j cả.có ai có kinh nghiệm làm rồi bảo mình với.

ðề: ktxnk

kế toán xnk sẽ khó hơn các phần hành khác, và điều quan trọng bạn phải xác định được mặt hàng của bạn có thuế suất là bao nhiêu%, thuế 0% và không thuế là 2 mặt hàng hoàn toàn khác nhau.
    thuế 0% là những mặt hàng không có thuế, còn những mặt hàng không thuế là những mặt hàng được nhà nước ưu tiên.
    nếu tháng nào bạn có những mặt hàng bán ra không chịu thuế, thì mua vào bạn sẽ kê cả ở mục 1 và mục 3, mục 1 là dành riêng cho hoạt động sản xuất kinh doanh còn mục 3 là những cái dùng chung cho hoạt động sản xuất kinh doanh như điện thoại, xăng xe, tiếp khách, đồng thời bạn phải chọn cả mục 04a để phân bổ còn tháng nào bạn không có mặt hàng bán ra không chịu thuế thì bạn vẫn kê tất cả ở mục 1 và không chon phụ lục 04a bạn nhé!
    thân!