Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 20

ðề: phiếu chi, phiếu thu

có chứ ai bảo không phải làm thủ quỹ phải có nhưng cái đấy kể cả làm để cho thuế xem cũng phải làm

cảm ơn bạn nhiều lắm,nhưng thủ quỹ của cty mình nói rút tiền gửi nhập quỹ có chứng từ ngân hàng rồi không cần viết phiếu thu?cô ấy nói vậy có đúng k ạ?

ðề: re: phiếu chi, phiếu thu

bạn kẹp phiếu thu cùng với chứng từ ngân hàng.

Trích dẫn Gửi bởi tonhu1987
    cảm ơn bạn nhiều lắm,nhưng thủ quỹ của cty mình nói rút tiền gửi nhập quỹ có chứng từ ngân hàng rồi không cần viết phiếu thu?cô ấy nói vậy có đúng k ạ?[/quot
    đúng nguyên tắc kế toán là tiền nhập quỹ phải có phiếu thu còn cô đây làm thế là sai nguyên tắc kế toán

Trích dẫn Gửi bởi cactus_20
    mình thấy cũng không cần thiết phải làm vì đã có chứng từ của ngân hàng rồi mà, bên công ty mình cũng làm vây
    cái này do thói quen thôi, nên làm vì đó nguyên tắc của kế toán, ko lập cũng ko ảnh hưởng gì mà nhưng có sổ quỹ thì phải lập phiêu thu chi cho đủ.

sorry bạn nhé. mình là thành viên mới nên ko biết viết lên trang riêng của mình như bạn. mình mượn xíu để hỏi thắc mắc của mình nhé. cả nhà ơi, cách đây 3 ngày em có xuất 1 hóa đơn có thành tiền là 60.450.000đ nhưng phần ghi số tièn bằng chứ em lại ghi nhầm thành 60.405.000đ, giờ đi thu tiền hàng em mới phát hiện thì sao đây cả nhà?

bạn phải hủy hóa đơn. viết tờ khác để thu đúng số tiền hoặc xuất thêm tờ hđ khác để thu đủ số tiền thôi

sai rồi, có giấy báo của ngân hàng rồi, đó là minh chứng cho nghiệp vụ rút tiền, nhưng số tiền rút đó bạn dùng đi đâu, làm j, phải có chứng từ chứ.
    ví dụ như bạn đi rút tiền ở ngân hàng về giám đốc hỏi là tiền đâu rồi, bạn nói là đưa thủ quỹ, vậy lấy cấi j làm bằng chứng là bạn đã đưa, đó là phiếu thu bạn ah,

bạn làm biên bản huỷ hoá đơn cho cái hoá đơn sai đó, đồng thời viết hoá đơn mới thay thế và magn sang đơn vị đối tác xin ký đóng dấu biên bản huỷ, còn tiền hàng thì sẽ thanh toán qua ngân hàng vì lớn hơn 20tr mà.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối