Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 17

Hạch toán bổ sung số dư đầu kỳ ngân hàng như thế nào?

ngân hàng giao dịch, thanh toán ... là a.
    nhưng có vay vốn hỗ trợ mua xe tại nh b, kế toán cũ nghĩ việc không bàn giao lại cho kế toán mới, không lấy sổ phụ 2007. kế toán mới vào làm thời gian quá cận hạn nộp bctc 2007 nên không xem xét được hết các vấn đề (vì phải hạch toán từ đầu năm để lên bctc) nên bỏ sót khoản vay và trả bên nh b nguyên năm 2007 không vào sổ sách va bctc .
    vậy vào đầu 2008, phải hạch toán bổ sung sdđk tiến gửi nh b, và khoản gốc + lãi vay đã trả năm 2007 như thế nào mới đúng, vấn đề bạn em đang rất gấp, nhờ anh chị giúp đỡ giùm
    .
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    giúp giùm em điiiiiiiii. :khocdudoi::khocdudoi::khocdudoi::khocdudoi:

ðề: hạch toán bổ sung số dư đầu kỳ ngân hàng như thế nào?

bạn xem lại xem, ở cty cũ của mình cũng xẩy ra trường hợp này. nhưng vì trong hợp đồng vay vốn lại là tên cá nhân giám đốc đứng ra vay chứ không lấy tên của công ty thế nên không thể hạch toán vào tiền vay của công ty được.

Trích dẫn Gửi bởi hoatrenda
    ngân hàng giao dịch, thanh toán ... là a.
    nhưng có vay vốn hỗ trợ mua xe tại nh b, kế toán cũ nghĩ việc không bàn giao lại cho kế toán mới, không lấy sổ phụ 2007. kế toán mới vào làm thời gian quá cận hạn nộp bctc 2007 nên không xem xét được hết các vấn đề (vì phải hạch toán từ đầu năm để lên bctc) nên bỏ sót khoản vay và trả bên nh b nguyên năm 2007 không vào sổ sách va bctc .
    vậy vào đầu 2008, phải hạch toán bổ sung sdđk tiến gửi nh b, và khoản gốc + lãi vay đã trả năm 2007 như thế nào mới đúng, vấn đề bạn em đang rất gấp, nhờ anh chị giúp đỡ giùm
    .
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    giúp giùm em điiiiiiiii. :khocdudoi::khocdudoi::khocdudoi::khocdudoi:
    theo cách xử lý của anh thì em nên làm điều chỉnh lại bctc 2007 và đưa tất cả cái gọi là quên kia của mình sang 242 ( vì đây là vay vốn của nhb nên ta đưa nó sang 242 để xử lý ), về số dư của nhb em không cần phải thêm hay theo dõi mà em chỉ theo dõi nó trên tk vay dài hạn 3411. điều chỉnh lại số dư 242 đầu năm 2008 và phân bổ chi phí lãi vay. về số dư đầu kỳ thì em điều chỉnh lại bctc năm 2007 phần vốn vay dài hạn và điều chỉnh số dư đầu kỳ 3411 năm 2008. dựa vào tình hình thanh toán cả lãi vay lẫn nợ gốc mà hạch toán cho phù hợp năm 2008.
    em cũng chú ý thêm một chút nữa việc vay vốn ngân hàng mua se là tscđ của dn em do vậy em cần quan tâm tới tscđ đó xem đã thể hiện hay chưa?

chúc em làm tốt!

Trích dẫn Gửi bởi hoatrenda
    mình hỏi kỹ bạn mình rồi, dn đứng tên bạn ạh.

cảm ơn anh rất nhiều, nhưng nói đến "điều chỉnh bctc 2007" thì em cũng như bạn em không biết làm như thế nào.
    1 vấn đề nữa, phần vốn vay đó từ năm 2006, và kế toán cũ hạch toán vào 311, như vậy là sai. có thể hiện tscd, nhưng 2007 không khấu hao, mà khấu hao từ 2008.
    khi vay vốn hỗ trợ mua xe, thì dn có mở tk tại nh b, và mỗi tháng vẫn có lãi tiền gửi (dù rất ít), và cuối kỳ vẫn có số dư tk 1121.b.
    anh dạy em cách "điều chỉnh bctc 2007", hoặc cho em thông tư, quyết định về cái này được không ạh? vả lại bây giờ đã là tháng 12 năm 2008, vậy chiỉh sửa bctc 2007 thì có được không ạh?
    chỉnh sửa được! do vốn vay của em có thời hạn trả nợ và lãi dài nên bạn đưa sang 3411 ( vay dài hạn) chứ không đưa sang tk 311( vay ngắn hạn), bây giờ việc bạn quên chi phí kia( ta đưa chi phí trả lãi vay đó sang 242) sẽ ảnh hưởng đến chỉ tiêu nào trên bctc thì bạn lập 1 bản điều chỉnh lại chi tiêu đó trên bctc ( tham khảo thêm vas 29).

chúc bạn vui!

Trích dẫn Gửi bởi dragon489
    chỉnh sửa được! do vốn vay của em có thời hạn trả nợ và lãi dài nên bạn đưa sang 3411 ( vay dài hạn) chứ không đưa sang tk 311( vay ngắn hạn), bây giờ việc bạn quên chi phí kia( ta đưa chi phí trả lãi vay đó sang 242) sẽ ảnh hưởng đến chỉ tiêu nào trên bctc thì bạn lập 1 bản điều chỉnh lại chi tiêu đó trên bctc ( tham khảo thêm vas 29).

chúc bạn vui!
    theo mình được biết thì khi hết thời hạn nộp báo cáo thì không chỉnh sửa được nữa. nếu bạn phát hiện sai của bctc năm 2007 thì điều chỉnh vào năm 2008 thôi.

Trích dẫn Gửi bởi trantanap
    theo mình được biết thì khi hết thời hạn nộp báo cáo thì không chỉnh sửa được nữa. nếu bạn phát hiện sai của bctc năm 2007 thì điều chỉnh vào năm 2008 thôi.
    quy định nào không cho phép hết thời hạn nộp báo cáo tài chính dn phát hiện sai xót không được phép điều chỉnh bạn?:lasao: bạn đọc lại vas 29 để có thể tự mình trả lời được cái nghi vấn này của bạn nhé!

theo mình được biết thì khi hết thời hạn nộp báo cáo thì không chỉnh sửa được nữa.

quy định nào không cho phép hết thời hạn nộp báo cáo tài chính dn phát hiện sai xót không được phép điều chỉnh bạn?:lasao: bạn đọc lại vas 29 để có thể tự mình trả lời được cái nghi vấn này của bạn nhé!
    điều này tôi đã trực tiếp hỏi cán bộ cục thuế. chỉ được điều chỉnh sai sót vào kỳ báo cáo hiện tại và ghi rõ lý do điều chỉnh. vas 29 có đoạn: doanh nghiệp phải điều chỉnh hồi tố những sai sót trọng yếu liên quan đến các kỳ trước vào báo cáo tài chính phát hành ngay sau thời điểm phát hiện ra sai sót bằng cách:
    (a) điều chỉnh lại số liệu so sánh nếu sai sót thuộc kỳ lấy số liệu so sánh; hoặc
    (b) điều chỉnh số dư đầu kỳ của tài sản, nợ phải trả và các khoản mục thuộc vốn chủ sở hữu của kỳ lấy số liệu so sánh, nếu sai sót thuộc kỳ trước kỳ lấy số liệu so sánh.
    các bạn cần đọc kỹ nhé!

Trích dẫn Gửi bởi trantanap
    điều này tôi đã trực tiếp hỏi cán bộ cục thuế. chỉ được điều chỉnh sai sót vào kỳ báo cáo hiện tại và ghi rõ lý do điều chỉnh.
    trời ơi! cái dòng màu đỏ đó đằng trước của nó còn 1 vế nữa là điều chỉnh các sai xót bctc của các kỳ trước vào kỳ báo cáo hiện tại, trường hợp của người hòi là điều chỉnh sai xót bctc của năm 2007 vào kỳ báo cáo năm 2008 đó bạn à :mua:

trời ơi! cái dòng màu đỏ đó đằng trước của nó còn 1 vế nữa là điều chỉnh các sai xót bctc của các kỳ trước vào kỳ báo cáo hiện tại, trường hợp của người hòi là điều chỉnh sai xót bctc của năm 2007 vào kỳ báo cáo năm 2008 đó bạn à :mua:
    vậy khi "điều chỉnh bctc 2007" thì đồng thời phải làm lại sổ sách của năm 2007 đúng không ạh. cty bạn em năm 2007 làm sổ sách bằng tay. năm 2008 mới sd phần mềm, nếu điều chỉnh lại sổ sách thì rất cực, tại thời điểm này đã là cuối năm 2008.
    và khi điều chỉnh, thì điếu chỉnh 1 lần vào thời điểm cuối năm, hay điều chỉnh, hạch toán lại từng bút toán lại từ đầu năm? không có cách điều chỉnh nào trong năm 2008 sao? cty đó chỉ có mình bạn em làm kế toán, nên rất cực nếu làm lại

cảm ơn anh rất nhiều, nhưng nói đến "điều chỉnh bctc 2007" thì em cũng như bạn em không biết làm như thế nào.
    1 vấn đề nữa, phần vốn vay đó từ năm 2006, và kế toán cũ hạch toán vào 311, như vậy là sai. có thể hiện tscd, nhưng 2007 không khấu hao, mà khấu hao từ 2008.
    khi vay vốn hỗ trợ mua xe, thì dn có mở tk tại nh b, và mỗi tháng vẫn có lãi tiền gửi (dù rất ít), và cuối kỳ vẫn có số dư tk 1121.b.
    anh dạy em cách "điều chỉnh bctc 2007", hoặc cho em thông tư, quyết định về cái này được không ạh? vả lại bây giờ đã là tháng 12 năm 2008, vậy chiỉh sửa bctc 2007 thì có được không ạh?
    từ từ thôi, " hoa trên đá" ( chắc có lẻ là sen đá..hiii ..đùa chút để tâm trung hơn giải quyết vấn đề)theo mình bạn nên nói rõ những nghiệp vụ đã hạch toán ( kế toán trước) rồi mới đến vấn đề của bạn bây giờ cần và phải làm gì, như bạn nói bài trước ko cụ thể thời điểmphát sinh vay vốn, bài sau lại lòi ra cái 331 năm 2006.vậy là tscđ của cty bạn đã có vấn đề từ 2006.hướng dẫn của rồng chỉ phù hợp cho bài số#1 của bạn thôi như thế là thứ nhất bạn ko nhận được sự hỗ trợ tốt nhất của dân kế toán, thứ 2, thứ 3....chốt lại cty bạn nên nói rõ hơn vấn đề bạb đang gặp kho khăn.thân

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối