Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

Tài khoả̀n ngân hàng có trước khi công ty đi vào hoạt động

công ty em có giấy phép đăng ký kd vào tháng 11/2010, nhưng khi đăng ký thì bên em đăng ký ngày chính thức hoạt động vào ngày 01/01/2011, nhưng năm 2010 bên em đã mở tk ngân hàng và phát sinh một số nghiệp vụ, bây giờ khi ghi vào sổ tk 411( mở sổ ngày 01/01/2011) em không biết ghi số tiền ban đầu khi mở tk hay số tiền còn lại ở ngày 01/01?
    anh chị cùng nhau giúp em với em xin cảm ơn mọi người nhiều:khocdudoi::khocdudoi:

ðề: tài khoả̀n ngân hàng có trước khi công ty đi vào hoạt động

đăng ký chính thức hoạt động vào 1/1/2011 là bạn đăng ký với cơ quan nào thế. vì theo mình biết đăng ký kinh doanh ngày nào thì ngày đó cty đã có pháp nhân và được phép thực hiện các giao dịch rồi.

ðề: tài khoả̀n ngân hàng có trước khi công ty đi vào hoạt động

Trích dẫn Gửi bởi yenmaidang
    đăng ký chính thức hoạt động vào 1/1/2011 là bạn đăng ký với cơ quan nào thế. vì theo mình biết đăng ký kinh doanh ngày nào thì ngày đó cty đã có pháp nhân và được phép thực hiện các giao dịch rồi.
    thì mình nói chẳng ai tin nhưng vào tháng 12/2010 sếp mình lên thuế nộp báo cáo thuế tháng 11/2010 thì họ không nhận và họ nói bên mình đăng ký hoạt động vào tháng 01/2011 sao bây giờ lên nộp thuế?
    cho nên mình không biết sử sao với trường hợp này

bạn cần mở sổ vào tháng 11.
    trường hợp bạn mở sổ vào 01/01/2011 thì các chi phí trước đó sẽ do một người nào đó thuộc nhóm người thành lập công ty đứng tên quyết toán chi phí và bạn lập chứng từ chi tiền vào ngày 01/01 cho người đó, rồi ghi sổ tháng 1/2011.
    tuy nhiên vì tk nh đã có phát sinh từ 11/2011 -> bạn nên mở lại sổ vào tháng 11/2011.
    việc báo cáo thuế là chuyện riêng, còn việc mở sổ kế toán là chuyện riêng.

ðề: re: tài khoả̀n ngân hàng có trước khi công ty đi vào hoạt động

Trích dẫn Gửi bởi muontennguoi
    bạn cần mở sổ vào tháng 11.
    trường hợp bạn mở sổ vào 01/01/2011 thì các chi phí trước đó sẽ do một người nào đó thuộc nhóm người thành lập công ty đứng tên quyết toán chi phí và bạn lập chứng từ chi tiền vào ngày 01/01 cho người đó, rồi ghi sổ tháng 1/2011.
    tuy nhiên vì tk nh đã có phát sinh từ 11/2011 -> bạn nên mở lại sổ vào tháng 11/2011.
    việc báo cáo thuế là chuyện riêng, còn việc mở sổ kế toán là chuyện riêng.
    thì em vẫn theo dõi tgnh từ tháng 11 nhưng em sợ rắng bên thuế họ không chịu

sao không chịu?
    thời điểm bắt đầu hoạt động là bắt đầu hoạt động kinh doanh.
    nhưng trước đó vẫn có hoạt động chuẩn bị kinh doanh, thành lập doanh nghiệp.
    các chi phí trong giai đoạn chuẩn bị thành lập doanh nghiệp vẫn được tính vào chi phí tính thuế tndn.
    ngày bắt đầu hoạt động chính là ngày khai trương.
    thường người ta chọn ngày lành tháng tốt để khai trương, đó chỉ là hình thức thôi.