Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 10 của 10

Giải quyết tình trạng quỹ tiền mặt không khớp với lượng tiền thực tế trong cty TNHH MTV

mình thấy trong cty tư nhân hay có tình trạng giám đốc rút tiền từ tk của cty để chi xài dẫn đến tình trạng quỹ tiền mặt không khớp với thực tế hoặc tk 141 có số dư quá lớn nên mình đưa ra giải pháp này, mọi người bình luận cùng mình xem có ổn không nhé. là vầy :
    đầu tiên, mình sẽ lập 1 tk gọi là 6422a chẳng hạn, tk này để định khoản các khoản chi không có hóa đơn chứng từ hoặc các khoản chi không phục vụ cho sx kd
    mỗi lần sếp rút tiền hay đi mua đồ, mình định khoản : n 6422a c 111,112 ( bạn nào định khoản n 141 c 111.112 thì đk tiếp n 6422a c 141 )
    như vậy, quỹ tiền mặt ( tk 111, 112 ) luôn đúng với thực tế
    về mặt thuế, các khoản chi này không được tính vào chi phí sx kd, nên khi lên báo cáo, mình chỉ cần bỏ tk 6422a ra ( hay nói cách khác là lấy ( 421 + 6422a ) x 25% = số tiền nộp thuế )
    giải pháp này vừa dễ theo dõi chi phí, vừa không ảnh hưởng gì tới các bác thuế cả, mọi người thấy thế nào??

ðề: giải quyết tình trạng quỹ tiền mặt không khớp với lượng tiền thực tế trong cty tnhh mtv

bạn đã bao giờ nghe đến 1 dn mà có 2 hệ thống sổ sách chưa? nó đó. hầu hết các cty tư nhân đều có vì đơn giản 1 điều tiền nằm trong két sắt nhà sếp chứ có nằm ở quỹ cty đâu mà khớp, có những khoản chi biếu xén.... làm sao có ctừ được nên phải có 2 hệ thống đó. sổ sách thực tế chỉ cần tiền vào, tiền ra, lãi là hết, còn của dân mình thì nhiều rồi.

ðề: giải quyết tình trạng quỹ tiền mặt không khớp với lượng tiền thực tế trong cty tnhh mtv

cách này đâu phài là 2 hệ thống sổ sách kế toán bạn, luật cho phép mở thêm tk con tùy theo nhu cầu kinh doanh của doanh nghiệp mà. bạn chỉ mở thêm 1 tk riêng để theo dõi chứ bạn đâu có trốn thuế mà gọi là 2 hệ thống sổ sách

theo mình thì như thế là để trốn thuế thì cũng có thể gọi là hai hệ thống sổ sách

kái đó là tk chj tiết thôi, đễ dễ theo dõi chứ 2 hệ thống sổ sách thì hok phải..

Trích dẫn Gửi bởi ---o0o---
    mình thấy trong cty tư nhân hay có tình trạng giám đốc rút tiền từ tk của cty để chi xài dẫn đến tình trạng quỹ tiền mặt không khớp với thực tế hoặc tk 141 có số dư quá lớn nên mình đưa ra giải pháp này, mọi người bình luận cùng mình xem có ổn không nhé. là vầy :
    đầu tiên, mình sẽ lập 1 tk gọi là 6422a chẳng hạn, tk này để định khoản các khoản chi không có hóa đơn chứng từ hoặc các khoản chi không phục vụ cho sx kd
    mỗi lần sếp rút tiền hay đi mua đồ, mình định khoản : n 6422a c 111,112 ( bạn nào định khoản n 141 c 111.112 thì đk tiếp n 6422a c 141 )
    như vậy, quỹ tiền mặt ( tk 111, 112 ) luôn đúng với thực tế
    về mặt thuế, các khoản chi này không được tính vào chi phí sx kd, nên khi lên báo cáo, mình chỉ cần bỏ tk 6422a ra ( hay nói cách khác là lấy ( 421 + 6422a ) x 25% = số tiền nộp thuế )
    giải pháp này vừa dễ theo dõi chi phí, vừa không ảnh hưởng gì tới các bác thuế cả, mọi người thấy thế nào??
    ok, làm vậy củng được.

đúng như vậy,tiền của gd tư nhân là của họ,khi phá sản họ phải chịu trách nhiệm với những khoản nợ của cty.nên hầu như họ nắm giữ tiền.do đó tất cả trách nhiệm về sổ sách lại dồn lên vai kế toán.cố gắng làm sao cho hợp lý cả 2 bên :gd và pháp luật.

trước đây thì nó không rõ ràng cho lắm, nhiều khoản chi không hợp lý của sếp, sếp bảo chi nhân viên không dám không chi vì sợ sếp để bụng, mà làm thì sợ sai sau này bị chửi. còn bây giờ luật kể toán rõ ràng, sếp bảo chi cái gì cũng được hết, cứ chi thỏa mái, bao nhiêu không quan trọng, nhưng trước đó phải bảo với sếp là những khoản này sẽ không được tính để khấu trừ thế khi tính thu nhập chịu thuế. và cách làm của bạn là ok đó.

2 bộ sổ sách là đúng rồi !
    nội bộ và thuế

mình cũng nghĩ vậy,thường cty hay có 2 hệ thồng sổ sách.một bên nội bộ(chuyên quản lý tm có thực sự,lãi lỗ thực sự),bên sổ sách theo kế toán,bởi vậy bên mình có đời nào tm khớp.có bao giờ bên thuế ktra số tiền thực tế là toi lu6n(mà mình nghĩ chắc hiếm???)các bạn nghĩ thế bào?