Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 22

tiền gửi ngân hàng

cả nhà cho e hỏi xíu nha: khi đơn vị mình chuyển khoản trả cho khách hàng thì trên tk 1121 mình theo dõi cho bên nào ngược lại khi khách hàng chuyển khoản cho mình thì mình theo dõi chi tiết cho công ty mình hay sao, từ trước tới giờ e nhập trên máy chỉ có theo dõi chi tiết cho công ty mình thôi an,cảm ơn cả nhà nhiều lắm

ðề: tiền gửi ngân hàng

Trích dẫn Gửi bởi faluko
    thế định khoản chuyển tiền trả cho khách em định khoản kiểu nào mà hoi vậy
    thì trả nợ cho khách hàng em định khoản n331/c1121( chi tiết cho côg ty minh)
    còn khách hàng trả nợ cho mình thì
    đk n1121/c131 nhưng khi nhập vào máy chi tiết 1121 ở đây theo dõi sao e không hiểu lắm

đọc lại cách hạch toán có hướng dẫn trên các sách ấy. người ta có chỉ rất rõ ràng:
    vd thanh toán công nợ :
    n331 /c1121

re: ðề: tiền gửi ngân hàng

Trích dẫn Gửi bởi lapnghiepdn
    thì trả nợ cho khách hàng em định khoản n331/c1121( chi tiết cho côg ty minh)
    còn khách hàng trả nợ cho mình thì
    đk n1121/c131 nhưng khi nhập vào máy chi tiết 1121 ở đây theo dõi sao e không hiểu lắm
    1121 là tài khoàn tiền gửi ngân hàng, bạn chị cần chi tiết theo ngan hàng để biết rằng trong ngân hàng a mình có bao nhiêu tiến, trong ngân hàng b mình có bao nhieu tiền. vd chi tiết tiền việt nam gửi ngân hàng trong ngân hàng a là 11211, ngân hàng b là 11213
    còn nếu muốn theo dõi chi tiết theo khách hàng để xem mình nợ người bán bao nhiêu, đã thanh toán bao nhiêu, phải thu người mua bao nhiêu, người mua đã thanh toán bao nhiêu thì bạn theo dõi chi tiết cho từng khách hàng. vd bạn đặt mã của người bán là nb, người mua là nm rồi đặt tên cho họ: nb 001, nm 001, ... như vậy thì bạn có thể theo dõi chi tiết cho từng khách hàng. không biết đúng ý bạn hỏi ko?
    khi theo dõi trên phần mềm, bạn cũng phải nhập liệu nợ 112/ có 131 (nhưng 131 này chi tiết cho từng khách hàng). khi vào kiểm tra công nợ bạn phải vào tk 131 chứ không vào 1121, vì 1121 bạn không theo dõi chi tiết cho từng khách hàng được.

gbn gbc ủy nhiệm thu, lệnh chi... cũng như nhau cả. chỉ thể hiện tiền vào - tiền ra trên tài khoản tgnh.
    các nghiệp vụ chuyển khoản khác là như thế nào, bạn ví dụ cho mình 1 trường hợp cụ thể xem. mình cũng tò mò quá.
    mich làm nhiều nghiệp vụ khác nó cũng như nhau cả thôi.

re: ðề: tiền gửi ngân hàng

sao không ai hiểu được ý e hỏi hết vậy , khi mình lấy sổ phụ ở ngân hàng về đa số là mình theo dõi theo gbn, gbc và tk 1121 ở đây theo dõi chi tiết cho công ty mình là đúng rồi e nghĩ vậy, còn những nghiệp vụ chuyển khoản khác theo dõi sao e hok biết, có ai hiểu giúo e với
    uh đúng là chẳng hiểu bạn hỏi gì nữa.

sao không ai hiểu được ý e hỏi hết vậy , khi mình lấy sổ phụ ở ngân hàng về đa số là mình theo dõi theo gbn, gbc và tk 1121 ở đây theo dõi chi tiết cho công ty mình là đúng rồi e nghĩ vậy, còn những nghiệp vụ chuyển khoản khác theo dõi sao e hok biết, có ai hiểu giúo e với
    hiểu ý bạn chết liền ấy. bạn ví dụ 1 trường hợp cho mọi người coi thực tế bạn muốn hỏi cái gì thì mọi người mới giúp bạn được chứ.
    các nghiệp vụ khác là thế nào dù bạn có chuyển khoản bằng seck chuyển khoản, seck bảo chi, ủy nhiệm chi, giấy nộp tiền mặt hay bằng lc thì cũng vẫn là thể hiện nguồn tiền ra trong tài khoản của bạn (lệnh chuyển nợ hoặc giấy báo nợ), ngược lại bạn nộp ủy nhiệm thu hay khác trả tiền cho bạn bằng hình thức nào thì vẫn thể hiện nguồn tiền vào trong tài khoản của bạn và thể hiện bằng lệnh chuyển có (gbc). bạn căn cứ ghi nợ hay ghi có tài khoản 1121 thôi, chi tiết theo khách hàng để tiện theo dõi. còn các khoản phí chuyển tiền, rút tiền thì đưa vào chi phí tk642, vậy thôi.

mọi người làm cho vấn đề càng phức tạp rồi, e cũng không biết diễn giải sao cả đại khái là: khi khách hàng chuyển khoản thanh toán cho công ty e hoạch toán là n 1121/ có 131 ở đây e chỉ theo dõi chi tiết khoản tiền ở ngân hàng mình tăng lên khoản phải thu khách hàng giảm
    khi e ck thanh toán cho khách hàng đk n331/1121 ở đây e theo dõi tiền ở ngân hàng của mình giảm đại khái là e chỉ theo dõi chi tiết tk 1121 cho công ty của mình thôi có đúng không vậy

Trích dẫn Gửi bởi hoahongda
    đúng rồi chỉ có thể theo dõi tài khoản 1121 của công ty bạn thôi , nó chỉ chi tiết cho các ngân hàng nếu như công ty bạn có tài khoản ở các ngân hàng khác nhau . còn làm sao mà theo dõi 1121 tăng giảm của công ty khác được hả bạn . đối với các công ty khác (nm, n8-) thì theo dõi trên 131 và 331 chi tiết cho từng khách hàng
    tk 1121 mình chi tiết theo tên công ty hay theo ngân hàng vậy bạn

tk 121 của cty bạn thì bạn phải theo dõi theo nh chứ vì 1 cty có thể mở nhiều tk ở các ngân hàng khác nhau mà chứ có phải bạn có nhiều cty đâu mà theo cty

Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối