Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Chủ đề: Vay tiền mặt

Vay tiền mặt

các bạn cho mình hỏi chít nhé. cty mình chỉ t4/10 cần chi tiêu một số khoản nhưng anh gđ lại đi công tác. vì phải chỉ có mình chữ ký của anh gđ thì mới rút dc tiền. vì cty phải mua 1 số hàng lớn nên mình đã mượn tạm số tiền của 1 anh trong cty. mình có làm hợp đồng nhưng mình chỉ vay tạm thời ngắn nên không trả lãi. như vậy thì bản hợp đồng đó có hợp lý không. mình cũng có hỏi 1 chị cũng làm ktoán ở 1 cty khác chị bảo " khi đã làm hợp đồng thì phải nói lên thời gian vay, thời hạn thanh toán và cả lãi nữa đồng thời phải kèm theo phương án kd. như vậy mới hợp lý" nhưng mình có trả lãi cho họ đâu mà cho vào:dangiuqua:

ðề: vay tiền mặt

làm như vậy cũng đc mà, trong hợp đồng đó bạn ghi lãi suất 0% là ok mà.

Trích dẫn Gửi bởi ngôlương
    các bạn cho mình hỏi chít nhé. cty mình chỉ t4/10 cần chi tiêu một số khoản nhưng anh gđ lại đi công tác. vì phải chỉ có mình chữ ký của anh gđ thì mới rút dc tiền. vì cty phải mua 1 số hàng lớn nên mình đã mượn tạm số tiền của 1 anh trong cty. mình có làm hợp đồng nhưng mình chỉ vay tạm thời ngắn nên không trả lãi. như vậy thì bản hợp đồng đó có hợp lý không. mình cũng có hỏi 1 chị cũng làm ktoán ở 1 cty khác chị bảo " khi đã làm hợp đồng thì phải nói lên thời gian vay, thời hạn thanh toán và cả lãi nữa đồng thời phải kèm theo phương án kd. như vậy mới hợp lý" nhưng mình có trả lãi cho họ đâu mà cho vào:dangiuqua:
    bạn chỉ cần lập một khế ước mượn nợ nêu rõ số tiền mượn, ngày mượn, thời hạn trả nợ là được.sau đó hạch toán:
    khi mượn lập phiếu thu:n111/c138
    khi trả lại khoản nợ đã mượn:n138/c111

trời đất đó là vay ko trả lãi mà ko có cái gì làm bằng ngoài cái hợp đồng viết tay thì vào sổ sách làm chi cho mệt bạn cho vào đang nợ kh đi rồi khi nào xếp về rút tiền trả ng ta thì lại đk là bạn trả kh cho đõ rắc rồi hơn ko
    nợ 156
    có 331
    sau khi rút đc tiền thì
    nợ 331
    có 112
    là xong việc gì phải viết nợ ng ta lamg gì cho rắc rối hả bạn