Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Kết quả 11 đến 17 của 17
    ðề: chuyển tiền vào tk nhưng k xuất hđ?

Trích dẫn Gửi bởi phap van luu
    xuất hóa đơn cho cty mua hàng đó, không cần xé, để nguyên cuốn làm kỷ niệm
    nếu ko xuất hoá đơn sẽ bị phạt theo nđ98 đấy

phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng đối với hành vi không lập hoá đơn khi bán hàng hoá, dịch vụ, trừ các trường hợp bán hàng hoá, dịch vụ theo quy định không phải lập hoá đơn.
    theo quy định mới còn cao hơn

Trích dẫn Gửi bởi saobien_14a
    trong tài khoản của cty em có 1 khỏan tiền về ngân hàng ghi là thanh toán tiền hàng mà e kiểm tra hóa đơn không thấy xuất cho người này. cho em hỏi th này giải quyết ntn ạ?
    em xuất hóa đơn theo đúng tên cty chuyển tiền, nếu họ ko lấy hóa đơn thì ko cần phải xé liên đỏ ra khỏi cuốn hd đâu.

Trích dẫn Gửi bởi minhhieu84vt
    nếu như tên người ck ko phải la tên của cty ma tên của 1 cá nhân nào đó, thì bạn ko cần phải xuất hóa đơn, mà bạn xem như số tiền đó là nộp tm vào tk thôi, bạn dk bình thường n112/c111
    nội dung trả tiền đã ghi rõ là thanh toán tiền hàng rùi mà.... không được nhập nhằng chỗ này nha.... sau này thuế kiểm tra còn khó xử hơn đấy..... cách giải quyết tốt nhất là xuất hoá đơn để tính doanh thu ( hoá đơn để đó, không xé rời khỏi quyển)

Trích dẫn Gửi bởi saobien_14a
    trong tài khoản của cty em có 1 khỏan tiền về ngân hàng ghi là thanh toán tiền hàng mà e kiểm tra hóa đơn không thấy xuất cho người này. cho em hỏi th này giải quyết ntn ạ?
    khi nội dung chuyển khoản đã rõ ràng vậy rùi thì bạn nên xuất hoá đơn.tránh sau này thuế phát hiện ra sẽ bị fạt đó.

theo mình nghĩ nếu như đó là khoản tiền của công ty khách hàng chuyển, bạn nên xuất hóa đơn bán hàng, lưu lại cuốn, còn nếu bạn không muốn phiền hà rắc rối thì làm 2 bút toán là n112/131 và n131/111 số tiền mà khách hàng đã chuyển cho bạn. chúc bạn thành công nha:xinloinhe:

Trích dẫn Gửi bởi minhhieu84vt
    nếu như tên người ck ko phải la tên của cty ma tên của 1 cá nhân nào đó, thì bạn ko cần phải xuất hóa đơn, mà bạn xem như số tiền đó là nộp tm vào tk thôi, bạn dk bình thường n112/c111
    bất kỳ cá nhân hay cty khi chuyển khoản vào tk của công ty với nội dung là thanh toán tiền hàng thì phải xuất hóa đơn. nếu là cá nhân thì trên hóa đơn, chỗ mả số thuế gạch ngang, còn là công ty thì viết đầy đủ thông tin.
    nếu theo bạn nói "xem số tiền đó là nộp tm vào tk " thì người nộp tiền phải là nhân viên của công ty mới hợp lệ. còn là người ngoài thì phải xem lại à....

theo cỏ thì nếu là nếu mà là công ty thi mình cứ xuất hđ con nếu là cá nhân thì xem họ là người của cty nào hay là ai đó thanh toán cho sếp ko biết chuyển khoản vào tk cty nếu vây mình có thể đủa vào tạm ứng đc mà
    n141/c111: mình chi cho họ
    n112/c141: hoàn trả tạm ứng
    đó là ý kiến của mình có gì bạn tham khảo cho biết nha

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12