Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 7 của 7

Chênh lệch ngoại tệ

mọi người cho em hỏi kinh nghiệm cách hạch toán về ngoại tệ.có khi lại ghi giá ghi sổ, có khi lại ghi gía thực tế, làm em rối tung lên.anh chị có kinh nghiệm về hạch toán loại này chỉ cho em với.

ðề: chênh lệch ngoại tệ

Trích dẫn Gửi bởi phuyen89
    mọi người cho em hỏi kinh nghiệm cách hạch toán về ngoại tệ.có khi lại ghi giá ghi sổ, có khi lại ghi gía thực tế, làm em rối tung lên.anh chị có kinh nghiệm về hạch toán loại này chỉ cho em với.
    nói chung, nếu theo pp giá thực tế thì: ngoại tệ xuất thì ghi giá ghi sổ (theo các pp tính giá xuất quỹ), ngoại tệ nhập thì ghi giá thực tế.

công nợ ngoại tệ thì:công nợ tăng ghi giá thực tế, công nợ giảm ghi giá ghi sổ.

còn theo pp giá hạch toán thì đơn giản rùi, tất cả đều là giá hạch toán

chị tụng kinh nguyên 1 câu trong sách kế toán tài chính doanh nghiệp ý: đối với các khoản mục tiền tệ: phát sinh tăng ghi tỷ giá thực tế, phát sinh giảm ghi tỷ giá ghi sổ. đối với các khoản mục phi tiền tệ: ghi sổ theo tỷ giá thực tế. nhá. :hongio:

àk còn nữa, cuối năm nhớ đánh giá lại các khoản mục có gốc ngoại tệ nhá :-*

mọi người ơi cho em hỏi vế tt 201 với. cuối năm tài chính, các khoản đánh giá chênh lệch tỷ giá tiến gừi ngân hàng em treo ở 413 mà chưa kết chuyển vào 515 hoặc 635 là đúng rối nhưng em không hiểu phải làm gì với khoản này đầu 2010 ạ. tt bảo là đầu năm sau ghi bút toán đảo ngược. vậy nếu cuối năm em đã ghi: n 1122 c 413, giờ ghi đảo ngược là n413 c1122 phải không ạ? (em lại nghe ý kiến khác là sang đầu năm sau kết chuyển vào 515 hoặc 635). vậy ý kiến nào đúng ạ? em không hiểu tại sao phải treo ở 413 mà không kết chuyển vào 515 hoặc 635 như các năm trước ạ, có ai hiểu vấn đề này không giúp em với.

Trích dẫn Gửi bởi thuhieu
    mọi người ơi cho em hỏi vế tt 201 với. cuối năm tài chính, các khoản đánh giá chênh lệch tỷ giá tiến gừi ngân hàng em treo ở 413 mà chưa kết chuyển vào 515 hoặc 635 là đúng rối nhưng em không hiểu phải làm gì với khoản này đầu 2010 ạ. tt bảo là đầu năm sau ghi bút toán đảo ngược. vậy nếu cuối năm em đã ghi: n 1122 c 413, giờ ghi đảo ngược là n413 c1122 phải không ạ? (em lại nghe ý kiến khác là sang đầu năm sau kết chuyển vào 515 hoặc 635). vậy ý kiến nào đúng ạ? em không hiểu tại sao phải treo ở 413 mà không kết chuyển vào 515 hoặc 635 như các năm trước ạ, có ai hiểu vấn đề này không giúp em với.
    trong năm tài chính có rất nhiều nghiệp vụ làm tăng, giảm các tài khoản có gốc ngoại tệ, mỗi lần như vậy lại theo những tỷ giá khác nhau, có thể là thực tế, ghi sổ hay xuất quỹ. mục đích của việc đánh giá lại chênh lệch tỷ giá hối đoái vào cuối năm để tạo ra sự thống nhất chung về một tỷ giá làm căn cứ của các tài khoản có gốc ngoại tệ này trong năm tài chính mới

mình xin lấy 1 ví dụ
    cuối niên độ bạn có 100$ ở tk1122 tỷ giá ghi sổ là 18950 và tỷ giá thực tế là 19000, bạn định khoản
    nợ tk1122/có tk413: 100$*50= 5000 đây là nghiệp vụ làm dn của bạn lãi nhưng cũng có những tk có gốc ngoại tệ khi đánh giá lại làm dn bạn lỗ, vì vậy bạn phải bù trừ phần lãi, lỗ của việc đánh giá lại rồi mới kết chuyển thực lãi hay thực lỗ vào cuối năm
    nợ tk635/có tk413
    hay là nợ tk413/có tk515
    sang năm tài chính mới bạn không phải làm thao tác gì nữa cả

nói chung là phải tự tìm hiểu được là tốt nhất bạn ạ!
    tặng mọi người nghe bài hát cho sảng khoái này hehe
    [flash]http://static.mp3.zing.vn/skins/gentle/flash/mp3player.swf?xmlurl=http://mp3.zing.vn/play/?pid=iw60wo9i||4&songid=0&autoplay=false&wmode=tra nsparent[/flash]