Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 14

ðề: định khoản tiền gửi ngân hàng

Trích dẫn Gửi bởi at_hc
    các anh chị cho em hỏi. trong tháng công ty em rút 200 triệu từ sổ tk 112 (tgnh) ra gửi tiết kiệm theo tuần cũng tại ngân hàng đó thì định khoản thế nào ạ
    định khoản thế này
    nợ 1281 200tr
    có 112 200tr
    vậy thui :hmm:

cho em hỏi thêm là khi rút cả gốc và lãi ra thì định khoản thế nào a
    em cảm ơn nhiều

Trích dẫn Gửi bởi at_hc
    các anh chị cho em hỏi. trong tháng công ty em rút 200 triệu từ sổ tk 112 (tgnh) ra gửi tiết kiệm theo tuần cũng tại ngân hàng đó thì định khoản thế nào ạ
    bên bạn làm theo qd 48 pk? cty mình gửi 1 tuần như vậy rất nhiều sổ, theo mình hạch toán thì tiền đó vẫn ở trong ngân hàng nên mình chỉ theo dõi riêng thôi vì không phải gửi vô mà cũng không rút ra chỉ hạch toán lãi vào 515 thôi, vì nếu hạch toán như bạn đình phán thì số rút ra và gửi vào của tk 112 tăng nhiều lắm

Trích dẫn Gửi bởi at_hc
    cho em hỏi thêm là khi rút cả gốc và lãi ra thì định khoản thế nào a
    em cảm ơn nhiều
    nếu rút gốc ra đưa lại tk thanh toán của cty thì bên cty mình củng không định khoản mà chỉ định khoản lãi rút ra chuyển vào tk thanh toán
    nợ tk 112
    có tk 515

Trích dẫn Gửi bởi nhomoi
    theo mình thi chỉ nên cho vào lãi thôi mà ở bên mình thì lại làm theo qd 48 nên mình không biết tài khoản 1281 có tên là gì anh dinh phan giúp em với.
    tk 128 là đầu tư ngắn hạn nhưng theo qd 48 thì cty mình không sử dụng tk đó nên theo mình chỉ cần hạch toán lãi nếu cty bạn cũng làm theo qd 48

mình không hiểu chỗ này .các ban giải thích dùm mình nhé . mình rút tiền gởi ngan hàng 200tr là số phát sinh giảm . mà tại sao lại ghi bên nợ . ( nợ 112 ) . mình mới học kế toán nên các bạn chỉ giúp mình nhé . thank

Trích dẫn Gửi bởi at_hc
    theo mình nghĩ thì công ty bạn rút tiền gửi ở kt 112 ra để gửi tiết kiệm vậy có thể thấy khoản tiền 200 trd đó công ty bạn đưa vào đầu tư tài chính chứ ko phải là khoản dùng để gửi vào ngân hàng với mục đích thanh toán nữa rồi
    nhưng bạn ko nói rõ khoản 200 trd này có cả gốc và lãi chưa,nhưng mình nghĩ lãi tiền gửi thanh toán ko kỳ hạn với lãi suất rất thấp,vậy giả sử rút gốc để gửi tiết kiệm nhé
    bút toán 1.nợ 1281 :200
    có tk 112: 200
    bút toán 2.phản ánh lãi nếu rút cả lãi :
    nợ 111(rút về dùng)
    có tk 515
    thế là hết oke
    nếu gửi theo tuần và lần sau bạn đổi sổ tiết kiệm thì ko có gì khác đâu bạn ạ
    bên nợ tk 1281 vẫn là 200,một tuần sau rút lãi thì như bút toán 2,nếu rút gốc thì
    nợ 111(112-nếu chuyển nó thành tiền gửi thanh toán)
    có 1281
    oke?:dotphao:

Trích dẫn Gửi bởi peter87
    mình không hiểu chỗ này .các ban giải thích dùm mình nhé . mình rút tiền gởi ngan hàng 200tr là số phát sinh giảm . mà tại sao lại ghi bên nợ . ( nợ 112 ) . mình mới học kế toán nên các bạn chỉ giúp mình nhé . thank
    sao lại ghi nợ 112,bạn ghi hay ai ghi?

thực tế nếu bạn dùng tiền gửi ngân hàng đang ở dạng gửi không kỳ hạn,bây giờ do tiền đó nhàn rỗi bạn muốn gửi tiết kiệm thì bạn chỉ theo dõi trên tk 112 khác,ví dụ 11211 chẳng hạn.nếu dn bạn dùng chung là tk112 thì không cần định khoản
    :tanghoa:

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối