Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

xử lý hàng về trước hoá đơn về sau

công ty em có xuất bán một lô hàng nhập ngày 18/7 nhưng vẫn chưa nhận được hoá đơn. sang ngày 25/7 thì nhận được hoá đơn nhưng ngày hoá đơn lại ghi là ngày 25/7. như vậy thành ra ngày 18/7 công ty em xuất hàng mà chưa có hàng nhập vào nên tồn kho bị âm. mọi người giúp em xử lý với!!!!!

ðề: xử lý hàng về trước hoá đơn về sau

cho mình đánh dấu để xem ý kiến mọi người với.

khi hàng về hạch toán:
    nợ tk 156
    có tk 3388
    khi hoá đơn về:
    nợ tk 3388
    có tk 111, 331

Trích dẫn Gửi bởi thuydung7893
    công ty em có xuất bán một lô hàng nhập ngày 18/7 nhưng vẫn chưa nhận được hoá đơn. sang ngày 25/7 thì nhận được hoá đơn nhưng ngày hoá đơn lại ghi là ngày 25/7. như vậy thành ra ngày 18/7 công ty em xuất hàng mà chưa có hàng nhập vào nên tồn kho bị âm. mọi người giúp em xử lý với!!!!!
    yêu cầu bên bán xuất hóa đơn điều chỉnh. đọc hướng dẫn tại thông tư 39/2014/tt-btc về hóa đơn bạn nhé.

c1 :bạn cần dựa vào phiếu xuất kho của bên bán( số lượng hàng, giá trị) để làm thủ tục nhập kho đúng với ngày hàng về kho..(nhập kho bình thường nhưng chưa hoạch toán thuế ) như vậy khi ta xuất hàng bán thì sẽ k bị âm kho..ngày 25/7 nhận được hóa đơn thì bạn hoạch toán thuế vào là ok..
    c2: bạn sữa ngày chứng từ và ngày hoạch toán là 18/07 còn phân hệ thuế thì ngày 25/07.(nếu bạn sử dụng phần mềm) cách này nhanh, tính giá vốn vẩn chuẩn.( nhưng khuyến cáo k nên dùng vì làm sai luật )