Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

các anh chị cho em hỏi với !!!!!!

tình hình là công ty e có 1 hóa đơn vào ngày 31-12-2012 , hóa đơn đó mua hàng hóa nhập kho , nhưng kế toán trước không hạch toán vào báo cáo tài chính năm 2012 , và đã nộp quyết toán thuế năm 2012 , qua năm 2013 thì lại kê khai thuế gtgt cho hóa đơn đó . vậy cho e hỏi e fai hạch toán hóa đơn đó vào sổ sách như thế nào ạh ?? các anh chị giúp em với !

---------- post added at 09:30 ---------- previous post was at 09:26 ----------

hiz ....... có ai hướng dẫn e với !!!!

ðề: các anh chị cho em hỏi với !!!!!!

Trích dẫn Gửi bởi nguyenvu08kt
    tình hình là công ty e có 1 hóa đơn vào ngày 31-12-2012 , hóa đơn đó mua hàng hóa nhập kho , nhưng kế toán trước không hạch toán vào báo cáo tài chính năm 2012 , và đã nộp quyết toán thuế năm 2012 , qua năm 2013 thì lại kê khai thuế gtgt cho hóa đơn đó . vậy cho e hỏi e fai hạch toán hóa đơn đó vào sổ sách như thế nào ạh ?? các anh chị giúp em với !

---------- post added at 09:30 ---------- previous post was at 09:26 ----------

hiz ....... có ai hướng dẫn e với !!!!
    bạn hạch toán vào ngày 1.1.2013 đi, ko sao đâu

sai ngày cũng đc hả bạn ? có vấn đề j ko vậy ! :nheo:

ngày trên hóa đơn và ngày hạch toán khac nhau mà.

Trích dẫn Gửi bởi nguyenvu08kt
    sai ngày cũng đc hả bạn ? có vấn đề j ko vậy ! :nheo:
    trả sao cả. vẫn ok

thông tư số 129/2008/tt-btc ngày 26/12/2008

c.8. thuế gtgt đầu vào phát sinh trong tháng nào được kê khai, khấu trừ khi xác định số thuế phải nộp của tháng đó, không phân biệt đã xuất dùng hay còn để trong kho. trường hợp cơ sở kinh doanh phát hiện số thuế gtgt đầu vào khi kê khai, khấu trừ còn sót hoá đơn hoặc chứng từ nộp thuế chưa kê khai, khấu trừ thì được kê khai, khấu trừ bổ sung; thời gian để kê khai, khấu trừ bổ sung tối đa là 6 (sáu) tháng, kể từ tháng phát sinh hoá đơn, chứng từ bỏ sót.
    ví dụ 19: cơ sở kinh doanh a có 01 hoá đơn gtgt mua vào lập ngày 10/2/2009. trong kỳ kê khai thuế tháng 2/2009, kế toán của cơ sở kinh doanh bỏ sót không kê khai hoá đơn này thì cơ sở kinh doanh a được kê khai và khấu trừ bổ sung tối đa là kỳ kê khai tháng 7/2009. nhé, có mục thế này:

+ sang tháng 1/2013 bạn kê khai thuế và nhập kho bình thường không sao đâu bạn
    còn để làm chính xác thì tại ngày 31/12/2012 làm phiếu nhập kho mua bán chịu nợ 156/ có 331*
    sang tháng 1 khai báo thuế và hoạch toán
    nợ 331*, 1331/ có 111
    để đơn giản vấn đề thì người ta để tháng 1/2013 hoạch toán và khai báo thuế bình thường nợ 156,1331/ có 111
    chudinhxinh@gmail.com