Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 8 của 8

PB chi phí CCDC thế nào cho đúng?

cả nhà cho mình hỏi chút! ccdc đã xuất dùng và pb vào giá thành của từng công trình hoặc hợp đồng. nhưng trong tháng này không có công trình hoặc hợp đồng nào thì các ccdc đó có pb chi phí nữa không? nếu pb và tính vào cp quản lý thì có đúng không?

ðề: pb chi phí ccdc thế nào cho đúng?

cồng cụ dụng cụ khi xuất vào công trình hay hợp đồng, sau khi làm xong công trình hay hợp đồng đó thì phải nhập lại kho chứ bạn. sao lại phân bổ tiếp.

Trích dẫn Gửi bởi sunny278
    cồng cụ dụng cụ khi xuất vào công trình hay hợp đồng, sau khi làm xong công trình hay hợp đồng đó thì phải nhập lại kho chứ bạn. sao lại phân bổ tiếp.
    theo ý bạn là không phân bổ vào cp quản lý dc đúng không? vì cty mình có phòng thí nghiệm las xây dựng mà nên mình tính ccdc như bàn ghế, máy tính máy in... nếu kg có hợp đồgn thì mình pb vào cp quản lý tháng này để đảm bảo nguyên tắc pb ccdc đều và liên tục. không biết có đúng khôgn nữa

máy tính, bàn ghế, máy in,.. đó là tscđ chứ bạn, sao lại là ccdc, cái này thì bạn phải trích khấu hao sau đó phân bổ dần vào chi phí.

việc pb cp ccdc sẽ đc tính vào bp sd ccdc đó (vd: ccdc dùng cho vp thì tập hợp trên tk 642 or 6422; dùng cho bpbh tập hợp trên tk 641 or 642.1; dùng cho sx tập hợp trên tk 627 or 154.3)
    nếu ccdc mua về sd cho 1 ctr thì đưa toàn bộ cp mua ccdc vào ctr đó, nếu ccdc sd có gtr lớn, dự tính sẽ phải sd trong nhiều ctr thì kt tiến hành pb cp ccdc đó cho các ctr theo tỷ lệ.
    khi xuất dùng thì tùy theo tg dự kiến sd, kt ghi n142 or n242/c153. hàng tháng sẽ tiến hành pb cp cho bp sd n641, 642, 627 (or n642.1, 642.2, 154.3)/c142 or 242
    -----------------------------------------------------------------------------------------

Trích dẫn Gửi bởi sunny278
    máy tính, bàn ghế, máy in,.. đó là tscđ chứ bạn, sao lại là ccdc, cái này thì bạn phải trích khấu hao sau đó phân bổ dần vào chi phí.
    bây giờ công nghệ phát triển, mấy cái này cũng đã rẻ hơn trước rất nhiều nên cũng có khả năng chúng chưa đủ tiêu chuẩn để đc ghi nhận là tscđ đâu bạn ạ--> kt chỉ ghi nhận chúng là ccdc thôi

cảm ơn bạn! mình cg đang làm như bạn nói! do công ty mình có bộ phận làm về thí nghiệm kiểm định xd nhưng trong tháng này không có hợp đồng hay công trình nào về thí nghiệm hay kiểm định thì những ccdc từ trc tới giờ mình đang theo dõi và pb cp riêng cho mảng này thì có tính và pb vào cp quản lý trong tháng này dc kg? hay chỉ pb khi có hợp đồng thôi.

Trích dẫn Gửi bởi hanh uyen
    cảm ơn bạn! mình cg đang làm như bạn nói! do công ty mình có bộ phận làm về thí nghiệm kiểm định xd nhưng trong tháng này không có hợp đồng hay công trình nào về thí nghiệm hay kiểm định thì những ccdc từ trc tới giờ mình đang theo dõi và pb cp riêng cho mảng này thì có tính và pb vào cp quản lý trong tháng này dc kg? hay chỉ pb khi có hợp đồng thôi.
    theo mình hiểu thì việc "thí nghiệm kiểm định xd" tạo ra dt cho bên bạn đúng không (bên bạn cc dv thí nghiệm kiểm định xd) nếu đúng vậy thì ccdc sd ở bp này phải đưa vào 627 (or 154.3) chứ không phải 642. th không có ctr thì cứ tạm thời treo cp chờ pb đó trên 142 or 242 nhé, có ctr lại pb tiếp

bạn sunny xem lại đi bàn ghế, máy in sao lại là tscd dược, trừ khi những khoản nayf trên 10tr mới cho là ts được, mà mình nghĩ máy in ko đời nào có giá trên 10tr để cho vào ts dc.