Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 16

định khoản hàng nhập khẩu

công ty tớ nhập khẩu phụ tùng ô tô từ hàn quốc. giá mua xec măng theo bảng kê từ người bán là 7.5 usd nhưng cơ quan thuế ấn định lại giá là 9 usd làm căn cứ tính thuế. khi nhập kho công ty tớ vẫn tính theo giá cơ quan thuế ấn định. vậy khoản chênh lệch giữa giá mua và giá thực nhập định khoản như thế nào? có bạn nào biết thì giúp tớ với nhé.

ðề: định khoản hàng nhập khẩu

Trích dẫn Gửi bởi thaole1988
    công ty tớ nhập khẩu phụ tùng ô tô từ hàn quốc. giá mua xec măng theo bảng kê từ người bán là 7.5 usd nhưng cơ quan thuế ấn định lại giá là 9 usd làm căn cứ tính thuế. khi nhập kho công ty tớ vẫn tính theo giá cơ quan thuế ấn định. vậy khoản chênh lệch giữa giá mua và giá thực nhập định khoản như thế nào? có bạn nào biết thì giúp tớ với nhé.
    theo tớ thì phải ghi nhận theo giá thực tế bạn bỏ tiền ra trả cho ngườ bán. mà bạn xem lại nhé! cq thuế không có nhiệm vụ gì trong việc nk này ngoài việc theo dõi xem bên bạn có nộp đúng, đủ số thuế phải nộp trong thương vụ này không. còn việc tính thuế là do cqhq làm, thường thì tỷ giá nh khi bạn thanh toán cho người bán hay chênh lệch so với tỷ giá tính thuế của cqhq.
    bạn nên kiểm tra lại kỹ mọi thông tin trên tkhq đã nhé!

theo mình nghĩ bạn tính gía nhập kho dựa trên tờ khai hải quan còn giá chênh lệch tính thuế và nhà cung cấp bạn đưa vào 635 chênh lệch tỷ giá

giá mua hàng hoá là do hai bên mua và bán thoả thuận với nhau, khi hàng về thì cqhq căn cứ để tính các loại thuế phải nộp theo tỷ giá thôi chứ cơ quan thuế ko được phép định giá hàng
    bạn kiểm tra lại cho kỹ đi

chào bạn thaole1988! theo mình được biết đây là hàng nhập khẩu, vậy việc tính thuế nhập khẩu là do hải quan tính và thu, không liên quan đến thuế. bạn xem lại. việc mua bán là do hai bên thỏa thuận giá cả không liên quan với hải quan; tuy nhiên cơ quan hải quan được quyền định giá để căn cứ tính thuế. khi nhập hàng thì bạn cứ nhập theo giá thỏa thuận với nhà cung cấp (7,5 usd) và thuế nhập khẩu phải nộp và các chi phí khác nếu có.

mình xin lỗi. giá ấn định lại để tính thuế là do cqhq xác định. khi nhập kho hàng giám đốc công ty mình yêu cầu nhập giá vốn theo giá ấn định lại là 9 usd và yêu cầu mình xử lý khoản chênh lệch khi giá nhập kho cao hơn khoản phải trả người bán. mình cho vào tk 711 có được khồng?

Trích dẫn Gửi bởi thaole1988
    mình xin lỗi. giá ấn định lại để tính thuế là do cqhq xác định. khi nhập kho hàng giám đốc công ty mình yêu cầu nhập giá vốn theo giá ấn định lại là 9 usd và yêu cầu mình xử lý khoản chênh lệch khi giá nhập kho cao hơn khoản phải trả người bán. mình cho vào tk 711 có được khồng?
    hem đc, giá 7,5 là giá mua nhưng ko biết là giá thanh toán tại cửa khẩu là bao nhiêu nhỉ? nếu bạn muốn ghi nhận giá vốn thì phải căn cứ vào chứng từ nhé ko đc ghi nhận bừa bãi đâu
    :danghi: dau:

mình ghi nhận giá vốn theo giá 9 usd theo tờ khai thuế như vậy có hợp lý ko? khoản chênh lệch tăng giá vốn phải cho vào đâu?

không hợp lý đc bạn ạ, giá vốn phải ghi nhận theo giá gốc nhập kho ( bao gồm giá mua + thuế + các chi phí liên quan...). nếu đã ghi nhận giá vốn 9$ phải làm bút toán điều chỉnh giảm 632 bằng số chênh lệch.

bạn phải giải thích cho giám đốc hiểu là khi nhập kho thì căn cứ vào giá mua (vì mình chỉ trả tiền cho khách hàng là 7,5 usd)còn giá của hq chỉ là giá để tính thuế nhập khẩu thôi không ghi nhập kho được.
    hơn nữa khi xác định giá vốn không đúng sau này khi quyết toán thuế thì bên thuế sẽ loại ra và thêm nhiều phiền phức với thuế đó.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối