Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 15

cho thuê Tài sản cố định

cho e hoi , cty em có mua 3 máy photocopy với giá 10tr/1may, và cho cty khác thuê với với giá 3tr/ tháng, vậy e sẽ định khoản cho thue máy thế nào, con tai sản kia e định khoản khấu hao ra sao, nếu e gom 3 máy lại va khau hao trong 3 nam dc ko?

ðề: cho thuê tài sản cố định

theo mình khi đi thuê ts vãn thuộc sở hữu của mình nên phần khấu hao tính vào chi phí
    nợ tk 627
    có tk 214
    doanh thu về cho thuê thì hạch toán bình thường

Trích dẫn Gửi bởi xnguyen
    cho e hoi , cty em có mua 3 máy photocopy với giá 10tr/1may, và cho cty khác thuê với với giá 3tr/ tháng, vậy e sẽ định khoản cho thue máy thế nào, con tai sản kia e định khoản khấu hao ra sao, nếu e gom 3 máy lại va khau hao trong 3 nam dc ko?
    theo qd 32 về việc ban hành chế độ quản lý, tính hao mòn tscd thì máy photocopy bạn phải tính hao mòn đến 8 năm chứ không phải 3 năm như bạn đã đề cặp. trong câu hỏi bạn không nhắc đến việc cho thuê cùng một lúc 3 máy hay chỉ 1? và công ty loại hình kinh doanh của cty bạn là gì? điều đó ảnh hưởng đến việc bạn hạch toán như thế nào. bạn hãy tham khảo qđ 32 nhé.
    thân chào!

Trích dẫn Gửi bởi minapilow
    theo qd 32 về việc ban hành chế độ quản lý, tính hao mòn tscd thì máy photocopy bạn phải tính hao mòn đến 8 năm chứ không phải 3 năm như bạn đã đề cặp. trong câu hỏi bạn không nhắc đến việc cho thuê cùng một lúc 3 máy hay chỉ 1? và công ty loại hình kinh doanh của cty bạn là gì? điều đó ảnh hưởng đến việc bạn hạch toán như thế nào. bạn hãy tham khảo qđ 32 nhé.
    thân chào!
    văn bản hướng dẫn trích kh là qđ 206 chứ ko phải qđ 32 nhé bạn
    khung thời gian thì theo mình là từ 3-8 năm
    nếu đây là cty ko có chức năng cho thuê tscđ thì đây là hoạt động tạo ra thu nhập ko thường xuyên nên hạch toán vào tk 711, bạn xuất hóa đơn cho dv cho thuê này nhé. về chi phí trích khấu hao thì bạn hạch toán vào 811 để tính kết quả kinh doanh khác

có thể hạch toán vào 1388 được ko hả bạn ?

đây là cho thuê tscđ.
    thu nhập đưa vào tk 711, nhớ xuất hóa đơn kê khai thuế
    nợ tk 111
    có tk 711
    có tk 3331

+ thứ nhất bạn nên coi xem trong giấy phép đkkd thì dn bạn có chức năng cho thuê máy photocopy không.
    + thứ hai bạn nên xem dn bạn cho thuê hoạt động hay cho thuê tài chính để biết cách hạch toán cho chính xác.

nếu dn bạn có chức năng cho thuê tscđ và cho thuê hoạt động thì hàng tháng bạn tính trích khấu hao tscđ bình thường đưa nó vào giá vốn của dịch vụ cho thuê. cuối tháng xuất hóa đơn gtgt cho dịch vụ cho thuê máy photocopy hạch toán giá vốn dịch vụ cho thuê
    nợ tk 632
    có tk 214
    và xuất hóa đơn gtgt hạch toán
    nợ tk 111,112,131
    có tk 5113
    có tk 3331

chào bạn!

các bạn giúp mình với! công ty mình cho thuuê tài sản cố định là máy tính, có xuất hóa đơn, nhưng mình không biết hach toán như thế nào cho đúng nữa!

Trích dẫn Gửi bởi cattien
    văn bản hướng dẫn trích kh là qđ 206 chứ ko phải qđ 32 nhé bạn
    khung thời gian thì theo mình là từ 3-8 năm
    nếu đây là cty ko có chức năng cho thuê tscđ thì đây là hoạt động tạo ra thu nhập ko thường xuyên nên hạch toán vào tk 711, bạn xuất hóa đơn cho dv cho thuê này nhé. về chi phí trích khấu hao thì bạn hạch toán vào 811 để tính kết quả kinh doanh khác
    bạn tham khao them qd 203 nữa xem là cho thuê hoạt động hay cho thuê tài chính mới hạch toán chính xác.

các bác ơi em đang đi thực tập và muốn tìm hiểu kỹ hơn về vấn đề tscđ cho thuê tài chính hồi trước tụi em học thì chỉ học về bên đi thuê thôi không thấy nói về bên cho thuê tài chính. vậy bác náo biết chỉ dùm em với !!! ví dụ cty có máy nén khí ng 200.000.000đ cho cty a thuê 8 năm, lãi suất 15%/1 năm. trả ngay 20.000.000đ thì sẽ định khoản như thế nào? ( cty em là bên cho thuê đây là hoạt động cho thuê tài chính)

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối