Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 10 của 10

chi phí trả trước

tk142 tên là chi phí trả trước.nhưng em vào làm bảng cân đối kế toán trong phần mềm hỗ trợ kê khai thuế không có mục này mà chỉ có mục trả trước cho người bán?vậy trong bảng cân đối kế toán em kê tk142 ở mục nào vậy cả nhà?em không bit kê ở đâu nữa

ðề: chi phí trả trước

cho vào tài sản ngắn hạn khác

mình hỏi chút: trong bảng cđkt thì số dư tài khoản 153 sẽ cho vào đâu?có cho vào tài sản ngắn hạn khác được không?

cho vào hàng tồn kho ấy bạn............

Trích dẫn Gửi bởi mini2129
    mình hỏi chút: trong bảng cđkt thì số dư tài khoản 153 sẽ cho vào đâu?có cho vào tài sản ngắn hạn khác được không?
    dư n153 trên bảng cdps sẽ nằm trên phần 1, mục iv: hàng tồn kho của bản cdkt
    -----------------------------------------------------------------------------------------

Trích dẫn Gửi bởi maquy
    tk142 tên là chi phí trả trước.nhưng em vào làm bảng cân đối kế toán trong phần mềm hỗ trợ kê khai thuế không có mục này mà chỉ có mục trả trước cho người bán?vậy trong bảng cân đối kế toán em kê tk142 ở mục nào vậy cả nhà?em không bit kê ở đâu nữa
    bản chất của tk142 là để tập hợp các cp đã phát sinh trong kỳ sxkd tương đối lớn, cần phải phân bổ cho nhiều kỳ sxkd trong 1 năm bctc. vì vậy trong các kỳ sxkd tiếp theo, số p.sinh trên 142 đã được k.chuyển cp sang các bộ phận (n641, 642, 627/c142)--> cuối năm bctc, 142 đã được k.chuyển hết
    trên bảng cdkt không còn 142 mà sẽ được thể hiện vào chi phí qlkd hoặc gvhb

theo mình thấy cuối năm 142 vãn có thể dư nợ vì chẳng hạng xuất công cụ dụng cụ vào tháng 12 có tg sử dụng là 3 tháng chẳng hạn cuối năm 142 vẫn dư .... trong bảng cân đối kế toán có phần tài sản ngắn hạn khác.......mình nghĩ có thể đưa vào đó.

Trích dẫn Gửi bởi maibiec83
    dư n153 trên bảng cdps sẽ nằm trên phần 1, mục iv: hàng tồn kho của bản cdkt
    -----------------------------------------------------------------------------------------

bản chất của tk142 là để tập hợp các cp đã phát sinh trong kỳ sxkd tương đối lớn, cần phải phân bổ cho nhiều kỳ sxkd trong 1 năm bctc. vì vậy trong các kỳ sxkd tiếp theo, số p.sinh trên 142 đã được k.chuyển cp sang các bộ phận (n641, 642, 627/c142)--> cuối năm bctc, 142 đã được k.chuyển hết
    trên bảng cdkt không còn 142 mà sẽ được thể hiện vào chi phí qlkd hoặc gvhb
    ồ lạ nhỉ sao mà cái 142 không có số dư???? vậy mình làm báo cáo tc có số du 142 mấy năm nay rồi mà các bác thuế kô bảo gì nhỉ? hè hè. lạ quá cơ.

142 có số dư, ghi vào chỉ tiêu v - 1) chứ

:loaloa:

Trích dẫn Gửi bởi minhtuyen00
    ồ lạ nhỉ sao mà cái 142 không có số dư???? vậy mình làm báo cáo tc có số du 142 mấy năm nay rồi mà các bác thuế kô bảo gì nhỉ? hè hè. lạ quá cơ.

142 có số dư, ghi vào chỉ tiêu v - 1) chứ

:loaloa:
    hè hè, có gì là lạ á, chị mai biếc nói đúng rồi đó, vì nó phát sinh trong 1 năm thì mới dùng tk 142. chứ mà liên quan 2 năm tc thì tống vô 242 roài,

ủa mà bạn đang nói dư 142 ấy của bạn cụ tỉ là khoản chi thế??? :mocmui:

Trích dẫn Gửi bởi mèo mướp

hè hè, có gì là lạ á, chị mai biếc nói đúng rồi đó, vì nó phát sinh trong 1 năm
    thì mới dùng tk 142. chứ mà liên quan 2 năm tc thì tống vô 242 roài,

ủa mà bạn đang nói dư 142 ấy của bạn cụ tỉ là khoản chi thế??? :mocmui:
    cái dòng màu đỏ đó em, nó khác với 1 năm tài chính, chính vì thế cuối năm tài chính tức 31/12 , tk 142 vẫn có số dư như thường.
    trên bcdkt nó nằm ở ts ngắn hạn khác.

cuối năm tài khoản 142 vẫn còn chưa được kết chuyển hết bạn cho vào chỉ tiêu v- trong mục 3 tài sản ngắn hạn khác ý