Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Quyền sử dụng đất - TSCĐ vô hình theo dõi thế nào

anh, chị, các bạn ơi...tư ván giúp em với
    cty em nhận chuyển nhượng đất của một cty khác, giá chuyển nhượng là 3 tỷ. em hạch toán vào tài sản cố định vô hình 2113. nhưng quyền sử dụng đất có được khấu hao không ạ, nếu khôg được khấu hao thì tscđ cứ dư mãi là 3 tỷ sao ?
    giúp em với nhé !

ðề: quyền sử dụng đất - tscđ vô hình theo dõi thế nào

em hỉu rùi, nhưng lại có vấn đề này chưa hỉu, mong chị chỉ giúp
    cty em thuê đất ở cụm cn thời gian là 50 năm. cty thuê đất để xây dựng nhà xưởng. khi hạch toán giá xây dựng em không hạch toán tiền đền bù, giải phóng mặt bằng vào gt nhà xưởng mà hạch toán vào 242 và phân bổ đều cho 50 năm có đwocj không vậy. tiền thuê đất trả hàng năm. tiền đền bù giải phóng mặt bằng là 1 tỷ.
    giúp em chị ơi ....!

ðề: quyền sử dụng đất - tscđ vô hình theo dõi thế nào

tscđ vô hình là quyền sử dụng đất:
    - trường hợp doanh nghiệp được giao đất có thu tiền sử dụng đất: nguyên giá tscđ là quyền sử dụng đất được giao được xác định là toàn bộ khoản tiền chi ra để có quyền sử dụng đất hợp pháp cộng (+) các chi phí cho đền bù giải phóng mặt bằng, san lấp mặt bằng, lệ phí trước bạ (không bao gồm các chi phí chi ra để xây dựng các công trình trên đất); hoặc là giá trị quyền sử dụng đất nhận góp vốn.
    - trường hợp doanh nghiệp thuê đất thì tiền thuê đất được tính vào chi phí kinh doanh, không ghi nhận là tscđ vô hình. cụ thể:
    + nếu doanh nghiệp thuê đất trả tiền thuê một lần cho cả thời gian thuê thì được phân bổ dần vào chi phí kinh doanh theo số năm thuê đất.
    + nếu doanh nghiệp thuê đất trả tiền thuê hàng năm thì hạch toán vào chi phí kinh doanh trong kỳ tương ứng số tiền thuê đất trả hàng năm.

có một chị cũng hỏi mình về việc đền bù gpmb: "năm 2014 cty chỉ có phát sinh tiền đền bù gpmb là 1,3 tỷ được cấp giấy qsdđ 50 năm số tiền này được trừ dần vào tiền thuê đất hàng năm".
    trường hợp này thì định khoản ntn ạ?