Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

Thời gian khấu hao xe ô tô đã qua sử dụng

cty có mua lại 1 chiếc xe xi téc huyndai trọng tải 16 tấn, giá trên hóa đơn cả thuế là 50 triệu (thực tế thì phải trả nhiều hơn, nhưng ko biết sao giám đốc thỏa thuận giá trên hóa đơn chỉ có vậy àh). nếu một chiếc xe như vậy mới thì giá trên 1 tỷ. e đọc thông tư 45 về kh tscd thì bít tgian kh đối với ph tiện vận tải đường bộ là 6-10 năm. vậy chiếc ô tô cũ trên, cty e khấu hao trong 1 năm có được ko ạ?

và có vấn đề gì về việc giá trên hóa đơn quá thấp sv thực tế ko?

rất mong được sự giúp đỡ của mọi người, để em sớm cân đối chi phí lợi nhuận. cảm ơn mọi người nhiều.

ðề: thời gian khấu hao xe ô tô đã qua sử dụng

hix bạn đọc về tt45 nhưng ko kĩ roài, trong đó cũng có nêu mấy cái bạn hỏi mà. khoản 3 điều 10 - trường hợp thay đổi thời gian trích khấu hao đó.
    giá thực tế là nội bộ, thuế chỉ quan tâm chứng từ, hóa đơn thui.

vâng. vì e nghĩ mua mới hơn 1 tỷ trích 10 năm, mình mua cũ 50 triệu chỉ trích 1 năm thôi, sợ trích dài quá thuế lại ko đúng quy định. hihi.

có công thức tính thời gian khấu hao cho tài sản đã qua sử dụng. nhưng trước tiên bạn phải có cơ sở để xác định giá trị mua mới của tài sản đó. có thông tư hướng dẫn trích khấu hao mình không nhớ rõ bạn gg search nhé!

Trích dẫn Gửi bởi nguyenha1102
    cty có mua lại 1 chiếc xe xi téc huyndai trọng tải 16 tấn, giá trên hóa đơn cả thuế là 50 triệu (thực tế thì phải trả nhiều hơn, nhưng ko biết sao giám đốc thỏa thuận giá trên hóa đơn chỉ có vậy àh). nếu một chiếc xe như vậy mới thì giá trên 1 tỷ. e đọc thông tư 45 về kh tscd thì bít tgian kh đối với ph tiện vận tải đường bộ là 6-10 năm. vậy chiếc ô tô cũ trên, cty e khấu hao trong 1 năm có được ko ạ?

và có vấn đề gì về việc giá trên hóa đơn quá thấp sv thực tế ko?

rất mong được sự giúp đỡ của mọi người, để em sớm cân đối chi phí lợi nhuận. cảm ơn mọi người nhiều.
    theo khung sẽ khấu hao từ 3-6 tháng, ngoài khung thì bạn phải giải trình với cơ quan thuế:-"