Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 13

Tài sản mượn có phải trích khấu hao không?

chào các anh chị, e có một vấn đề về tscd mong được sự giúp đỡ của a chị.
    cty e có một ô tô tải, nhưng là của giám đốc, không có chứng từ hóa đơn gì cả. e có làm một hợp đồng mượn để đưa chi phí xăng dầu vào chi phí hợp lý. nhưng e thắc mắc không biết tài sản này có cần phải trích khấu hao không ạ? và nếu có trích thì phải đăng ký tscd với cq thuế. vậy thì chỉ được trích kh từ tháng sau khi đã đăng ký phải không ạ? và cái thời gian mà chưa đăng ký với cq thuế, chưa trích kh đấy. thì chi phí xăng dầu vẫn là chi phí hợp lý ạ?
    rất mong sự giúp đỡ của các anh chị.
    cảm ơn ạ.

ðề: tài sản mượn có phải trích khấu hao không?

oh, cái này thú vị nè
    theo mình, oto tải này có tham gia vào quá trình sản xuất kd nên bạn cứ trích khấu hao và phải giải trình với ông thuế, đây cũng như một hình thức thuê hoạt động mà thôi. còn cái phần chi phí xăng dầu í phải nằm sau thời gian hợp đồng "mượn" tài sản.

bạn xem là tài sản đó là thuê hoạt động hay thuê tài chính, từ đó mới biết được có trích khấu hao hay không? có thể xem thêm chuẩn mực kế toán về tài sản cố dinh

cảm ơn a chị, nếu e muốn trích kh thì nguyên giá biết xác định thế nào ạ?

hay quá ha, tài sản đi mượn của người ta mà đòi tính khấu hao. tài sản của ai thì nấy tính khấu hao chớ .

ôi, cái này lần đầu tiên mình nghe nè! có thể làm hợp đồng mượn tscđ hả? để tiền xăng dầu được đưa vào chi phí hợp lệ hả? hồi giờ mình nghĩ chỉ có tài sản của mình thì mới được đưa chi phí xăng dầu hợp lệ thôi. cả nhà có ai giúp bạn này với!

uk khó hiểu nhỉ mình mới làm đọc mấy cái các pạn post lên thấy mình kém quá .bác nào biết giúp để mọi người còn tham khảo nhỉ.

Trích dẫn Gửi bởi dien
    ôi, cái này lần đầu tiên mình nghe nè! có thể làm hợp đồng mượn tscđ hả? để tiền xăng dầu được đưa vào chi phí hợp lệ hả? hồi giờ mình nghĩ chỉ có tài sản của mình thì mới được đưa chi phí xăng dầu hợp lệ thôi. cả nhà có ai giúp bạn này với!
    có những trường hợp như thế ấy chứ, ta bắt buộc phải làm những thủ tục như thế này để hợp thức hóa : doanh thu, chi phí (chẳng may phát sinh, trong khi dn chẳng làm gì cả). với những dn hoạt động nghiêm túc, chẳng bao giờ cần phải làm những cái như này và vì vây việc bạn không gặp thì cũng dễ hiểu.

ko phải là cty e làm ăn ko nghiêm túc, nhưng chẳng qua cái xe ấy là xe cũ của ông chủ e, giờ chẳng còn chứng từ gì để chuyển sang tên cty nữa, nên mới phải làm cái hợp đồng mượn. xe vẫn dùng để chở hàng, cp xăng dầu vẫn phát sinh mà. ông chủ e cũng ko bắt phải khấu hao gì cả, nhưng e sợ ko kh thì liệu bên thuế có thắc mắc gì về khoản xăng dầu ko thôi. vì ko thấy có tài sản khấu hao mà vẫn có cp xăng dầu ấy mà. hic. vậy ko phải khấu hao hả a chị?

thông thường, dn có tài sản (như xe tải chẳng hạn) thì lúc đó dn sử dụng ts này để kinh doanh và phát sinh dt, cp. trong khi dn bạn không có ts mà chỉ là xe cũ của ông chủ mà vẫn kinh doanh và xuất hóa đơn vận chuyển chẳng hạn thì rõ ràng là không đúng rồi.
    nếu làm đúng, thì dn bạn kg có xe mà vẫn kinh doanh vận tải được thì dn phải thuê xe (có hóa đơn tài chính cho việc thuê xe) thì dt, cp phát sinh sẽ không có gì lấn cấn cả . trường hợp của bạn thì không như vậy nên đành phải làm thủ tục mượn xe để hợp thức hóa dt và cp vận chuyển phát sinh.

còn việc tính khấu hao cho nó thì không được. thử suy diễn thuần túy về kế toán nhé :
    khi mượn ts thì không thể hạch toán 211 trên sổ kế toán được (vì không phải ts của dn) , nếu khấu hao cho ts này thì phải ghi có 214 là tk điều chỉnh của tk 211 và ở đây sự phi lý phát sinh : ts không có thì làm sao điều chỉnh được. còn nữa, khi lên bảng cân đối kế toán, khoản mục tscđ sẽ có giá trị âm (vì nguyên giá = 0 mà khấu hao lại có số liệu)

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối