Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

TRÍCH KHẤU HAO TSCĐ

các liền anh, liền chị cho em hỏi chút nhé !
    công ty em đầu tháng 01/2011 có mua mới một chiếc xe ô tô, nguyên giá 500tr.
    em trích kh cho xe này là 8 năm.
    tháng 06/2011, xe được bảo dưỡng định kỳ cấp nhỏ. được thay nhớt. ngoài ra tài xế còn mua thêm những phụ liệu khác như : bóng sơn, bỏng vỏ ( phụ liệu để xịt xe), và một số đồ trang trí.
    em muốn hỏi các anh chị là chi phí này em đưa vào nội dung : nâng cấp tscđ được không ạ? hay giá trị nhỏ mình nên đưa vào chi phí trong kỳ ạ? nếu trị giá này khoảng 5tr thì mình nên đưa vào đâu thì hợp lý?
    cả nhà giúp em nhé. em cảm ơn mọi người!

ðề: trích khấu hao tscđ

theo mình thì bạn đưa thẳng vào chi phí thôi. khi nào sửa chữa lớn mới đưa vào tài sản nhé

nâng cấp tài sản cố định: là hoạt động cải tạo, xây lắp, trang bị bổ sung thêm cho tscđ nhằm nâng cao công suất, chất lượng sản phẩm, tính năng tác dụng của tscđ so với mức ban đầu hoặc kéo dài thời gian sử dụng của tscđ; đưa vào áp dụng quy trình công nghệ sản xuất mới làm giảm chi phí hoạt động của tscđ so với trước.

==> do vậy những chi phí như: thay nhớt, phụ liệu xịt xe, đồ trang trí không nên đưa vào nâng cấp tài sản cố định mà chỉ nên đưa thẳng vào chi phí như bạn yenmaidang nói.

em cảm ơn cả nhà nhiều nhé.

các bạn có thể nói rỏ hơn đưa vào chi phí là đưa vào tk nào được ko?

Trích dẫn Gửi bởi yenmaidang
    theo mình thì bạn đưa thẳng vào chi phí thôi. khi nào sửa chữa lớn mới đưa vào tài sản nhé
    không phải cứ sửa chữa lớn thì tăn nguyên giá đâu, chỉ nhứng sửa chữa nào mang tính chất như bạn hongpa noi thì mới được ghi tăng nguyên giá

---------- post added at 12:39 am ---------- previous post was at 12:34 am ----------

Trích dẫn Gửi bởi phuong kim
    các bạn có thể nói rỏ hơn đưa vào chi phí là đưa vào tk nào được ko?
    tùy vào tscd đó được dùng cho bộ phận nào
    bpsx 627
    bpbh 641
    bpql 642
    nếu chi phí quá lớn thì có thể đưa vào chi phí trả trước rùi phân bổ dần chi phí cho các bộ phận vào các tháng