Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 2 của 2

Chủ doanh nghiệp góp vốn tài sản

các bạn giúp mình trường hợp này với.mình thành lập cho chị giám đốc bên mình một công ty nhưng chưa đi vào hoạt động.bên mình là cho thuê xe du lịch.giờ chị giám đốc bên mình có xe riêng giờ chị muốn góp vốn chiếc xe đó vào công ty thì mình cần những gì các bạn?chỉ một thành viên và mình chỉ đứng tên thôi.mình định giá chiếc xe đó bao nhiêu tiền.tên chị đứng trong cavet xe hay là lên công an chuyển lại tên công ty các bạn?mình không rành lắm mong các bậc tiền bối giúp đỡ mình với.

ðề: chủ doanh nghiệp góp vốn tài sản

Trích dẫn Gửi bởi swearthay
    các bạn giúp mình trường hợp này với.mình thành lập cho chị giám đốc bên mình một công ty nhưng chưa đi vào hoạt động.bên mình là cho thuê xe du lịch.giờ chị giám đốc bên mình có xe riêng giờ chị muốn góp vốn chiếc xe đó vào công ty thì mình cần những gì các bạn?chỉ một thành viên và mình chỉ đứng tên thôi.mình định giá chiếc xe đó bao nhiêu tiền.tên chị đứng trong cavet xe hay là lên công an chuyển lại tên công ty các bạn?mình không rành lắm mong các bậc tiền bối giúp đỡ mình với.
    theo công văn số 4127/tct-dnk ngày 10/12/2004 của tổng cục thuế, trường hợp tài sản của công ty mới thành lập được hình thành từ việc góp vốn của các thành viên, không có hoá đơn nhưng nếu đảm bảo các yêu cầu sau thì được trích khấu hao tính vào chi phí sản xuât kinh doanh:
    +khi có biên bản giao nhận tài sản và tài sản được theo dõi, ghi chép trên sổ sách kế toán, được sử dụng để tạo ra thu nhập.
    +đối với các tài sản chưa chuyển quyền sở hữu và chuyển quyền sử dụng sang công ty thì không được tính khấu hao.