Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 8 của 8

cả nhà ui cứu mình với

cty mình giao cho một nhà thầu xây dựng nhà xưởng sau đó lại khoán cho nhà thầu khác lám trần nhà, nát nền và xây thêm một số nhà phụ trợn bên trong nhà xưởng thì nguyên giá nhà xửong mình hạch toán thế nào, khoản xây thêm kia nữa , giúp mình với

khoản làm thêm đó không thể một mình đứng riêng mà hoạt động được, nó cần phải tính chung vào thành 1 tscd với căn nhà xưởng.
    bạn hạch toán gom hết vào tk241 rồi đến khi xong xuôi, chuẩn bị sẵn sàng đi vào hoạt động thì ghi tăng tscd.

ðề: cả nhà ui cứu mình với

phần trần nhà và lát nền bạn cộng vào nguyên giá của nhà xưởng. các nhà phụ trợ nếu để riêng vẫn hoạt động được thì theo dõi riêng

nhưng các bạn ơi vấn đề nằm ở chỗ nhà xưởng dang sử dụng mà chưa nghiệm thu, nhà phụ trợ bên trong đã có nghiệm thu rồi thì sao

theo mình không có vấn đề gì cả? bạn cứ để phần giá trị đã nghiệm thu đó trên tk 241, sau khi toàn bộ công trình được nghiệm thu thì bạn ghi tăng nguyên giá toàn bộ công trình.

mình cảm ơn các bạn rất nhiều !
    vậy cho mình hỏi thêm một chút: trong quá trình lắp đặt máy phải phá một số bức tường đi thì mới lăpó đặt được máy thì chi phí thuê người phá trường đó mmình hạch toán thế nào

---------- post added at 07:17 am ---------- previous post was at 07:15 am ----------

ah còn phần tiền bảo hành nữa, số tiền bảo hành chưa trả đó có được hạch toán vào nguyên giá của tài sản không các bạn. và khi hết thời gian bảo hành mình trả tiền thì mình hạch toán như thế nào

Trích dẫn Gửi bởi nguyenthamtb
    cty mình giao cho một nhà thầu xây dựng nhà xưởng sau đó lại khoán cho nhà thầu khác lám trần nhà, nát nền và xây thêm một số nhà phụ trợn bên trong nhà xưởng thì nguyên giá nhà xửong mình hạch toán thế nào, khoản xây thêm kia nữa , giúp mình với
    khoản thêm cũng hachcj toán vô nhà xưởng nhé

phần bảo hành thì bạn không ghi gì cả vì tự nhiên nó là số dư 331 rồi.
    theo hóa đơn ghi: nợ 241,133 - có 331: m đồng.
    trả 95% (giữ lại 5% bảo hành): nợ 331 - có 112: 95% x m đồng.
    vậy tự nhiên là 331 còn lại số dư rồi.
    hết bảo hành thì ta chi trả nốt: nợ 331 - có 112: 5% x m đồng.