Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 7 của 7

Xử lý TSCĐ chuyển đối từ hộ cá thể - DNTN lên Cty?

trước đây cty e là hộ kinh doanh cá thể, nên phần lớn máy móc công cụ của cty là tài sản mua mà không có hóa đơn, nhưng tới thời điểm hoạt động bây giờ, bắt buộc phải thành lập thành công ty, cho e hỏi với số tài sản trên cty muốn nó thành tscđ mà không qua thẩm định giá , có cách nào làm được không ạ,.
    giờ tính giá thành em có thể trích khấu hao tscd để tính chi phi sản xuất đó được ko?

ðề: tscd

Trích dẫn Gửi bởi uthong
    trước đây cty e là hộ kinh doanh cá thể, nên phần lớn máy móc công cụ của cty là tài sản mua mà không có hóa đơn, nhưng tới thời điểm hoạt động bây giờ, bắt buộc phải thành lập thành công ty, cho e hỏi với số tài sản trên cty muốn nó thành tscđ mà không qua thẩm định giá , có cách nào làm được không ạ,.
    giờ tính giá thành em có thể trích khấu hao tscd để tính chi phi sản xuất đó được ko?
    hơ cũng ko rõ là có cách nào ko nữa......mình chưa gặp vấn đề này tiện thể ai bít chỉ dùm luôn.

tuy nhiên mình nghĩ mún là của công ty thì phải có chứng từ gì đó chứng minh nó là của công ty...........mờ tscd chỉ trích khi nó thuộc sở hũu của công ty và tham gia vào hđ sx kd, bắt đầu tham gia khi nào thì trích khi đó.......

giờ mới đạt yêu cầu tham gia hđ sx chứ chưa là của công ty thì phải => chưa trích khấu hao..............

đúng ko ta?? :matdeu:

nếu ko có hoá đơn thì hơi bị khó đấy, còn 1 cách nữa là bạn đưa tài sản đó vào góp vốn của cty đi, đăng kí trên giấy phép kinh doanh đấy bạn, nếu như tài sản là xe tải hay xe con thì bạn phải đi làm lại giấy tờ để sang tên cty, còn nếu là máy móc thì chỉ cần góp vốn là ok rùi

cty em hoạt động bên ngành may nên số tscđ đó là máy móc hết, vậy là em có thể trích khấu hao được để đưa vô chi phí phải ko mọi người

Trích dẫn Gửi bởi uthong
    cty em hoạt động bên ngành may nên số tscđ đó là máy móc hết, vậy là em có thể trích khấu hao được để đưa vô chi phí phải ko mọi người
    ngành gì thì ngành bạn ạ , chỉ có thể trích khấu hao khi nó là của công ty bạn và tham gia hd sx kd

vậy giờ em phải làm chứng từ gì để chứng minh đó là ts của công ty, cty đã đưa ts vô sử dụng từ khi thành lập rrồi, cty em thành lập từ ngày 28/4/2009

Trích dẫn Gửi bởi tuanhong
    vậy giờ em phải làm chứng từ gì để chứng minh đó là ts của công ty, cty đã đưa ts vô sử dụng từ khi thành lập rrồi, cty em thành lập từ ngày 28/4/2009
    http://**************/forum/showthread.php?t=128962 => bạn tham khảo ở link này.