Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 17

Mua TSCD chưa có hóa đơn thì hạch toán thế nào?

tháng 7 năm 2008 mua tscd nhưng mua bên ngoài và kg có hđ lúc đó mua trả = tm và kế toán củ viết phiếu chi nội bộ
    n 242 70.000.000
    c 111 70.000.000
    tháng này xếp kiu chuyển qua báo cáo và đưa vào tscd em phải làm sao các pác giúp em với. thanks

ðề: mua tscd

giải thích với xếp là có hóa đơn mới đưa vào báo cáo, nói xếp tìm hóa đơn nha...

Trích dẫn Gửi bởi nhuthu2004
    tháng 7 năm 2008 mua tscd nhưng mua bên ngoài và kg có hđ lúc đó mua trả = tm và kế toán củ viết phiếu chi nội bộ
    n 242 70.000.000
    c 111 70.000.000
    tháng này xếp kiu chuyển qua báo cáo và đưa vào tscd em phải làm sao các pác giúp em với. thanks
    mua hàng không có hđ thì không hạch toán, nếu ht thì sau này thuế sẽ bóc ra khỏi chi phí

Trích dẫn Gửi bởi stylehv78
    mua hàng không có hđ thì không hạch toán,
    ai nói ko hạch toán ? vẫn hạch toán bình thường thì sổ quỹ nó mới cân được chứ hay là ở cty chú mua hàng ko có hđ chú ko hạch toán và bỏ tiền túi ra ! :171:

nếu ht thì sau này thuế sẽ bóc ra khỏi chi phí
    phân biệt chi phí kế toán và chi phí thuế !!! :k5824633:

Trích dẫn Gửi bởi totht
    ai nói ko hạch toán ? vẫn hạch toán bình thường thì sổ quỹ nó mới cân được chứ hay là ở cty chú mua hàng ko có hđ chú ko hạch toán và bỏ tiền túi ra ! :171:

phân biệt chi phí kế toán và chi phí thuế !!! :k5824633:
    đọc cho kỹ vào nhé nếu ht thì sau này thuế sẽ bóc ra khỏi chi phí.

thế thì đừng nói là không hạch toán. có hạch toán thì đưa vào đâu??? tăng tài sản cố định để khấu hao chứ?

tôi đọc ko kỹ thì quote lại làm gì. chú trả lời cho tôi thử xem tại sao ko hạch toán ??? thuế ko ghi nhận nhưng về kế toán thì phải hạch toán tất cả các nghiệp vụ phát sinh.

ðề: mua tscd chưa có hóa đơn thì hạch toán thế nào?

nếu tscđ của bạn là phương tiện vận tải thì chắc chắn không co hđ thì ko đc hạch toán rồi. vì ko có hđ thì ko làm được thủ tục đăng ký xe. còn nếu ko phải thì ta coi đây theo kiểu hàng về trước hđ về sau nhưng chắc chắn vẫn pải lấy hđ. nhưng theo mình tốt nhất là khi có hđ bạn mới lên hạch toán và lúc đó viết phiếu chi thì chẳng ảnh hưởng gì đến sổ quỹ cả. còn ko có hđ bạn có cho vào thì dù thế nào cũng bị bóc ra thui. còn thực tế chi kia bạn theo dõi chi tiêu nội bộ đi.
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    mà anh totht cho em hỏi nha! anh bảo là ko có hđ vẫn pải hạch toán vậy bọn m pải hạch toán theo kiểu gì? ko có hđ thì lấy đâu chứng từ để chứng minh là mua tscđ mà bảo hạch toán chứ. nếu như anh nói thì em thích ghi chi gì thì chi ko cần biết là chi thật hay chi giả ah? vì có chứng từ đâu!

Trích dẫn Gửi bởi totht
    tôi đọc ko kỹ thì quote lại làm gì. chú trả lời cho tôi thử xem tại sao ko hạch toán ??? thuế ko ghi nhận nhưng về kế toán thì phải hạch toán tất cả các nghiệp vụ phát sinh.
    hãy đọc kỹ vào nhé: " tháng 7 năm 2008 mua tscd nhưng mua bên ngoài và kg có hđ"

mua hàng không có hđ thì không hạch toán, nếu ht thì sau này thuế sẽ bóc ra khỏi chi phí
    chưa có hóa đơn nhưng cũng phải hạch toán, ghi nhận theo giá tạm tính để trích khấu hao nếu tài sản đã đưa vào sử dụng, khi nào có hóa đơn sẽ điều chỉnh chênh lệch giữa giá tạm tính và gía trên hóa đơn.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối