Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 7 của 7

Hạch toán sửa chữa TSCĐ thuê hoạt động

công ty mình ( bên a) sửa chữa trụ sở (trụ sở công ty mình thuê hoạt động bên cho thuê đã khấu hao hết và đồng ý cho cty mình sửa chữa và sử dụng trong vòng 5 năm). công ty me của mình (bên b - hạch toán độc lập) cùng tham gia sửa chữa. và hai bên ký a - b ký hợp đồng hợp tác đầu tư với tỷ lệ như sau: bên a góp quỹ đất chiếm tỷ trọng 30%, góp tài sản là công trình hiện trạng chiếm tỷ trọng 27%, còn lại phần góp đầu tư cho công trình chiếm tỷ trọng 43% ( bên a góp 493tr, bên b góp 452tr).sau khi công trình hoàn thành bên b sẽ được sử dụng phần diện tích là 86m2.hiên giờ bên b chuyển tiền sửa chữa cho mình bằng tgnh mình đang lúng túng không biết ht như thế nào cứ tạm ht n1121/co 3388? các bạn tư vấn giúp mình nhé mình xin cảm ơn

ðề: hạch toán sửa chữa tscđ thuê hoạt động

Trích dẫn Gửi bởi huyenanhtoan
    công ty mình ( bên a) sửa chữa trụ sở (trụ sở công ty mình thuê hoạt động bên cho thuê đã khấu hao hết và đồng ý cho cty mình sửa chữa và sử dụng trong vòng 5 năm). công ty me của mình (bên b - hạch toán độc lập) cùng tham gia sửa chữa. và hai bên ký a - b ký hợp đồng hợp tác đầu tư với tỷ lệ như sau: bên a góp quỹ đất chiếm tỷ trọng 30%, góp tài sản là công trình hiện trạng chiếm tỷ trọng 27%, còn lại phần góp đầu tư cho công trình chiếm tỷ trọng 43% ( bên a góp 493tr, bên b góp 452tr).sau khi công trình hoàn thành bên b sẽ được sử dụng phần diện tích là 86m2.hiên giờ bên b chuyển tiền sửa chữa cho mình bằng tgnh mình đang lúng túng không biết ht như thế nào cứ tạm ht n1121/co 3388? các bạn tư vấn giúp mình nhé mình xin cảm ơn
    bạn hạch toán n112/c411

Trích dẫn Gửi bởi stylehv78
    bạn hạch toán n112/c411
    nếu mình ht n112/c411 thì lại làm tăng vốn mất rồi ở đây bên b chi cùng sửa chữa với mình để được quyền sử dụng một phần điện tích thôi

Trích dẫn Gửi bởi huyenanhtoan
    nếu mình ht n112/c411 thì lại làm tăng vốn mất rồi ở đây bên b chi cùng sửa chữa với mình để được quyền sử dụng một phần điện tích thôi
    nếu chia cho bên b sử dụng một phần diện tích thì bạn có hạch toán gì ko? mình coi đó như là cho thuê hoạt động à?

nếu thuê hoạt động thì bên thuê đâu phải chi trả sửa chữa đâu? nếu có thì chỉ là chi hộ thôi

Trích dẫn Gửi bởi iuketoan
    nếu chia cho bên b sử dụng một phần diện tích thì bạn có hạch toán gì ko? mình coi đó như là cho thuê hoạt động à?
    cái khó của minh là chỗ khó đấy nêu bên b được coi là trả trước cho thuê hoạt động thì mình phải ra cục thuế lấy hđơn và nộp thuế mà sếp mình thì không muốn mất tiền thuế vì số tiền tương đối lớn mình muốn bạn nào đã gặp tình huống này giúp mình cách hạch toán có lợi nhất

theo mình nghĩ thì khi bạn đã khấu hao hết và bỏ ra chi phí sưa chữa lại cùng với ben kia, và họ đã chuỷen tăcho bạn tiền đầu tư thì bạn hạch toán là tăng 112 và tăng 711.sau đó sẽ kết chuyển vào nguồn vố kinh donh khi bên b hoàn trả nhà cho bạn.mình chỉ hiểu vậy thôi bạn nào biết hơn mong chỉ giup.để nhà kế toán tốt hơn