Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

Chủ đề: trích khấu hao

trích khấu hao

chào các bạn!
    chỗ mình làm lúc trước là một cửa hàng nộp thuế khoán nhưng hồi tháng 5 mới đăng ký lên công ty,các bạn cho mình hỏi là những tài sản ở chỗ mình như là:tủ,bàn ghế,quạt, máy vi tính,...ở cửa hàng nhưng hiện giờ chuyển sang cty rồi mình có trích khấu hao được ko?và nếu mình ko trích khấu hao có sao ko?nếu vậy mình phải làm thế nào ?
    bạn nào biết chỉ giúp mình với!
    cảm ơn rất nhiều!
    :ngaytho:

ðề: trích khấu hao

Trích dẫn Gửi bởi phuonglienvl
    chào các bạn!
    chỗ mình làm lúc trước là một cửa hàng nộp thuế khoán nhưng hồi tháng 5 mới đăng ký lên công ty,các bạn cho mình hỏi là những tài sản ở chỗ mình như là:tủ,bàn ghế,quạt, máy vi tính,...ở cửa hàng nhưng hiện giờ chuyển sang cty rồi mình có trích khấu hao được ko?và nếu mình ko trích khấu hao có sao ko?nếu vậy mình phải làm thế nào ?
    bạn nào biết chỉ giúp mình với!
    cảm ơn rất nhiều!
    :ngaytho:
    thẩm định lại giá trị tài sản, lấy hóa đơn cửa hàng xuất cho công ty, đăng ký phương pháp trích khấu hao và bắt đầu thực hiện trích khấu hao.

Trích dẫn Gửi bởi linh_suchuoi
    thẩm định lại giá trị tài sản, lấy hóa đơn cửa hàng xuất cho công ty, đăng ký phương pháp trích khấu hao và bắt đầu thực hiện trích khấu hao.
    vậy giá trị thẩm định lại dựa trên cái gì đây bạn? sổ sách hay "phán" :k4929481:

Trích dẫn Gửi bởi zingzang
    vậy giá trị thẩm định lại dựa trên cái gì đây bạn? sổ sách hay "phán" :k4929481:
    cty có thể lập hội đồng thẩm định hoặc thuê công ty thẩm định giá về thẩm định.

đúng rồi, lúc thành lập cty phải đăng ký trên sở kế hoạch đầu tư, ông nào góp bao nhiêu vốn, góp bằng gì. nếu bằng tài sản thì tự họp hội đồng định giá rồi định giá tài sản (nên nhớ là chỉ nên định giá nhỏ hơn giá thị trường, ko thì dễ bị thuế loại chi phí khấu hao lém đó). sau khi định giá xong căn cứ vào biên bản định giá hạch toán tăng tscd và tăng vốn chủ sỡ hữu. khấu hao bình thường. xem thêm hướng dẫn góp vốn bằng tài sản trong tt130 nhé. thân