Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 13

Chủ đề: Nguyên giá TSCĐ

Nguyên giá TSCĐ

các bạn cho mình hỏi nguyên giá tscđ trong bảng thuyết minh bctc là nguyên giá bao gồm toàn bộ chi phí mà doanh nghiệp bỏ ra để có tscđ phải không ạ?
    mình mới đọc một bảng thuyết minh (search trên bác gút gồ) trong phần tăng giảm tscđ hữu hình, người viết ghi ở phần tăng tscđ (nguyên giá) trong năm là số đã trừ khoản vat
    như vậy nguyên giá đúng la đâu ạ? mong được chỉ giáo

ðề: nguyên giá tscđ

Trích dẫn Gửi bởi xí ngầu
    các bạn cho mình hỏi nguyên giá tscđ trong bảng thuyết minh bctc là nguyên giá bao gồm toàn bộ chi phí mà doanh nghiệp bỏ ra để có tscđ phải không ạ?
    mình mới đọc một bảng thuyết minh (search trên bác gút gồ) trong phần tăng giảm tscđ hữu hình, người viết ghi ở phần tăng tscđ (nguyên giá) trong năm là số đã trừ khoản vat
    nguyên giá tscđ được xác định là toàn bộ các chi phí mà doanh nghiệp phải bỏ ra để có tài sản cố định tính đến thời điểm đưa tài sản đó vào trạng thái sẵn sàng sử dụng bao gồm: gía mua, phí, lệ phí, chi phí mua, chi phí lắp đặt, vận hành chạy thử trước khi đưa tài sản vào sử dụng.

cho em hỏi một chút nếu mà tài sản là 1 chiếc oto thì nguyên giá của chiếc oto đó bao gồm giá mua, chi phí vận chuyển, cp chạy thử, cp đăng ký, chức bạ . liệu chức bạ có thể đưa vào nguyên giá của oto không?
    cảm ơn

Trích dẫn Gửi bởi minhduc_09
    cho em hỏi một chút nếu mà tài sản là 1 chiếc oto thì nguyên giá của chiếc oto đó bao gồm giá mua, chi phí vận chuyển, cp chạy thử, cp đăng ký, chức bạ . liệu chức bạ có thể đưa vào nguyên giá của oto không?
    cảm ơn
    lệ phí trươc bạ được cộng vào nguyên giá đó em.

đúng rồi! thuế gtgt bạn đã khấu trừ rồi bạn đâu được hạch toán vào nguyên giá nữa.

nguyên giá đúng của tscđ là toàn bộ chi phí thu mua,vận chuyển,lắp đặt chạy thử...trừ đi thuế gtgt được khấu trừ.

thế thì theo mục ii điều 4 xác định nguyên giá tscđ của chế độ quản lý, sử dụng và trích khấu hao tscđ số 206/2003 qđ-btc lại nói là nguyên giá tscđ hữu hình mua sắm là giá mua thực tế + các khoản thuế + các chi phí liên quan....
    các bác hướng dẫn giúp đi, lấy số liệu nào (có thuế hay không thuế) ?

thuế gtgt mình đã đc khấu trừ thì không đc tính vào nguyên giá.

thế thì theo mục ii điều 4 xác định nguyên giá tscđ của chế độ quản lý, sử dụng và trích khấu hao tscđ số 206/2003 qđ-btc lại nói là nguyên giá tscđ hữu hình mua sắm là giá mua thực tế + các khoản thuế + các chi phí liên quan....
    các bác hướng dẫn giúp đi, lấy số liệu nào (có thuế hay không thuế) ?
    "thuế" ở đây là các lọai thuế không được khấu trừ. ví dụ như thuế nhập khẩu, thuế tiêu thụ đặc biệt, thuế gtgt đối với đơn vị không được khấu trừ (như giáo dục, y tế, văn hóa...) cũng được tính vào nguyên giá tscđ luôn đó bạn.

khi mua tài sản cố định về thì mọi chi phí trứơc khi đưa tài sản vào hoạt động thì bạn đều phản ánh trên tk 211, tài khoản này là biểu hiện của nguyên gía đó bạn, nếu tính thuế theo phương pháp trực tiếp thì nó đc ghi vào nguyên giá, còn nếu thuế đc khấu trừ thì nó ko đc tính vào nguyên giá:ngacnhien:

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối