Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 10 của 10

Chi phí di chuyển trạm điện là Tài sản cố định vô hình????

các bạn cho mình hỏi: công ty mình có phát sinh 01 khoản cp hơn 300tr: gọi là chi phí để di chuyển trạm điện từ vị trí a đến vị trí b. khoản chi phí này cho vào tscđ vô hình hay hữu hình? và cho vào loại cp vô hình nào ?
    có phải tscđ vô hình khác ??????

ðề: chi phí di chuyển trạm điện là tài sản cố định vô hình????

trạm điện này nằm ở mô ???
    nếu nằm trong khuôn viên công ty thì cho nó vào 242 và phân bổ dần vào chi phí quản lý

nếu nằm trong nhà giám đốc thì cho nó vào tk phu nhân giám đốc

nếu nằm ngoài khuôn viên công ty thì cho nó vào chi phí khác, loại ra khi quyết toán thuế tndn

Trích dẫn Gửi bởi haiyen.tnmc
    các bạn cho mình hỏi: công ty mình có phát sinh 01 khoản cp hơn 300tr: gọi là chi phí để di chuyển trạm điện từ vị trí a đến vị trí b. khoản chi phí này cho vào tscđ vô hình hay hữu hình? và cho vào loại cp vô hình nào ?
    bạn cho mình hỏi vì sao phải di chuyển trạm điện???
    và phục vụ cho mục đích gì????
    cái này gọi là cp chứ sao lại cho vào tscđ đc.
    tùy mục đích mà đưa vào 627,642,811
    nếu giá trị lớn có thể cho 142 pb dần 1 kỳ kế toán

Trích dẫn Gửi bởi thanhbinhtay
    bạn cho mình hỏi vì sao phải di chuyển trạm điện???
    và phục vụ cho mục đích gì????
    cái này gọi là cp chứ sao lại cho vào tscđ đc.
    tùy mục đích mà đưa vào 627,642,811
    nếu giá trị lớn có thể cho 142 pb dần 1 kỳ kế toán
    thật ra thì mình hok hiểu nguyên nhân lắm, nhưng việc này diễn ra trong thời gian xây dựng cơ bản và giải phóng mặt bằng... giờ mình về thấy trong danh sách tài sản có một loại tài sản tên là " chi phí di chuyển trạm điện" thấy kỳ kỳ nên hỏi lại mọi người cho chắc.
    nếu là di chuyển để đền bù cho điện lực thì vẫn được cho vào tscđ đúng hok và cho vào 213.. phần chi phí quyền sử dụng đất? hok biết hiểu vậy có đúng hok nữa.:chetne::chetne:

thật ra thì mình hok hiểu nguyên nhân lắm, nhưng việc này diễn ra trong thời gian xây dựng cơ bản và giải phóng mặt bằng... giờ mình về thấy trong danh sách tài sản có một loại tài sản tên là " chi phí di chuyển trạm điện" thấy kỳ kỳ nên hỏi lại mọi người cho chắc.
    nếu là di chuyển để đền bù cho điện lực thì vẫn được cho vào tscđ đúng hok và cho vào 213.. phần chi phí quyền sử dụng đất? hok biết hiểu vậy có đúng hok nữa.:chetne::chetne:
    vậy cái cp đã đc đưa vào dm ts rồi,có nghĩa là việc đã xảy ra rồi.:daica:
    có thể kt cũ hiểu là cp này giống như cp nâng cấp hay đánh giá lại ts mà ko gộp nó vào chung trong ts lớn là trạm biến thế điện và làm cái biên bản đánh giá ts và tính khấu hao lại mà tạo luôn một ts mới với tên gọi "cp di dời trạm điện" và tính khấu hao :khonghiu:,có thể hiểu là như vậy không nhỉ
    -nếu vậy có thể gọi là ts khi bạn gộp lại,khai tử cái ts gọi là "cp di dời trạm điện đi" và đánh giá lại cái trạm điện + cp di dời vào.
    giải quyết như vậy đc ko,mong bác [you] chỉ giáo thêm :noinhiu:

thực ra những gì có thể nói là "?" ở quá khứ mà được chấp nhận thì ta cứ để yên mà làm nếu nó có lợi cho doanh nghiệp mình thế thôi.còn cảm thấy sai quá nhiều thì theo mình nghĩ phải có biện pháp diều chỉnh cho hợp lý lại khoản mục đó dưa vào đâu thì cũng là chi phí làm căn cứ để tính giá thành sản phẩm mà

Trích dẫn Gửi bởi sư tử chúa
    như vậy công ty bạn là cty về đầu tư xdcb?

có 2 th:

1. trạm điện đó là của nhà nước, cty bạn di dời để giải phóng mặt bằng.
    mình nghĩ chi phí để giải phóng mặt bằng.. cho vào cp quyền sử dụng đất và là tài sản cố định vô hình chứ nhỉ???:khonghiu::khonghiu:

Trích dẫn Gửi bởi thanhbinhtay
    hok xét tới trường hợp 1,bạn xem lại trụ điện của ai,hehe,nếu di dời cho nn thì hạch toán thành cp xdcb,nếu vậy thì kt cũ đưa vào ts là sai,theo mình có thể chỉ ở th 2 :tuyetvoi:
    mình lục được hồ sơ rồi, hok phải là di chuyển trạm điện mà là di chuyển đường điện.. công ty mình phải di chuyển đường điện của nn từ điểm a sang điểm b để giải phóng mặt bằng xây dựng nhà máy...như vậy là cho vào 213 là đúng ha bà con?????

cái này là chi phí giải phóng mặt bằng, treo vài tk 242, tiến hành phân bổ không cho vào tscđ.
    thân chào

thực tình chưa gặp cảnh dở khóc dở cười thế này bao giờ! ko biết ông bạn hay cô bạn kế toán cũ đó làm theo quyết định của bản thân à? tôi thì đồng ý có biên bản nâng cấp đánh giá lại tscd để sau này trích khấu hao và phân bổ chi phí cho hợp lý chứ? nếu làm như thế thì thành ra chi phí giống tscd à?