Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 30

công nợ nhà cung cấp!

công ty mình có hóa đơn mua hàng của nhà cung cấp từ tháng 05/2012 trị giá 80tr nhưng đến nay vẫn chưa có chứng từ thanh toán qua ngân hàng.
    đến thời điểm hiện tại là tháng 12/2012 rồi công ty mình vẫn chưa kê khai điều chỉnh giảm số thuế gtgt đầu vào.
    vậy công ty mình có bị phạt không?

ðề: công nợ nhà cung cấp!

mình nghĩ là cty bị phạt chắc rồi, bạn phải làm điều chỉnh giảm số thuế vat được khấu trừ

híc tại kế toán trước làm mà mình mới vào nên giờ mới phát hiện ra.
    giờ mới làm thì không biết sẽ bị xử phạt như thế nào !

trường hợp 2: người nộp thuế lập hồ sơ kê khai bổ sung, điều chỉnh chỉ làm giảm số thuế gtgt còn được khấu trừ, số thuế gtgt còn được khấu trừ đã được người nộp thuế dừng khấu trừ, đã lập hồ sơ xin hoàn thuế gtgt và cơ quan thuế đã có quyết định hoàn thuế gtgt, thì người nộp thuế căn cứ vào hồ sơ kê khai bổ sung, điều chỉnh để nộp số tiền thuế đã được hoàn đồng thời tự xác định số tiền phạt chậm nộp căn cứ vào số tiền thuế chậm nộp, số ngày chậm nộp (thời hạn tính phạt chậm nộp được tính từ ngày cơ quan thuế có quyết định hoàn thuế đến ngày doanh nghiệp nộp lại số tiền thuế đã hoàn) theo quy định tại điều 106 luật quản lý thuế.
    trích tt 28/2011/btc bạn nên tham khảo nhé

bạn phải làm điều chình số thuế đc khấu trừ và nộp số thuế đó + ( 0.05% x số ngày nộp chậm x số thuế nộp chậm)
    số ngày nộp chậm của bạn tính từ ngày 20/06 đến nay.

không có vấn đề gì cả bạn ạ. mình mua hàng nhưng chưa trả thì mình chỉ theo dõi công nợ thôi, còn kê khai thuế vẫn bình thường mà bạn. có j liên quan đến điều chỉnh thuế đâu?

Trích dẫn Gửi bởi hkt88
    không có vấn đề gì cả bạn ạ. mình mua hàng nhưng chưa trả thì mình chỉ theo dõi công nợ thôi, còn kê khai thuế vẫn bình thường mà bạn. có j liên quan đến điều chỉnh thuế đâu?
    bạn nên đọc thông tư 06_2012 thuế gtgt điều 15 nhé!

làm hợp động thời hạn thanh toán cao lên sau này lấy cớ đó mà khấu trừ thuế.

Trích dẫn Gửi bởi sangtieuthu8
    công ty mình có hóa đơn mua hàng của nhà cung cấp từ tháng 05/2012 trị giá 80tr nhưng đến nay vẫn chưa có chứng từ thanh toán qua ngân hàng.
    đến thời điểm hiện tại là tháng 12/2012 rồi công ty mình vẫn chưa kê khai điều chỉnh giảm số thuế gtgt đầu vào.
    hạn đóng thuế tháng 5 tới 20/12/2012 là hết hạn, nếu làm trước đ1o thì chắc không phạt đâu nhỉ

Trích dẫn Gửi bởi sangtieuthu8
    có cách này để bạn không bị phạt nè. mình đi tập huấn với trường hợp này nè: thuế sẽ căn cứ số tiền trên 20 triệu phải thanh toán qua ngân hàng thời điểm cuối cùng phải thanh toán dựa trên điều khoản thanh toán của hợp đồng chứ ko phải trên ngày hoá đơn đối với những loại hình mua bán hàng hoá..( trừ loại hình căn cứ vào ngày xuất hoá đơn phải thanh toán như điện nước, viễn thông... nha). giờ bạn kiểm tra lại điều khoản thanh toán trên hợp đồng, nếu thời hạn căn cứ vào ngày giao hàng hay ngày xuất hoá đơn công ty bạn phải thanh toán thì chắc chắn giờ hoá đơn đó sẽ không được khấu trừ và bên bạn phải làm điều chỉnh giảm từ tháng 5 rùi, giờ bạn làm lại cái hợp đồng mới nhờ họ ký cho ghi là thời hạn thanh toán cuối cùng là 31 tháng 12 năm 2012. sau đó bạn đi nộp tiền chuyển khoản cho nhà cung cấp là được. nếu bên bạn đã tt tiền mặt rùi thì nói khó với người ta là chuyển tiền sang rùi nhờ người ta rút về trả lại bạn nha. trong các thông tư ko nói rõ ràng về vấn đề này lên mình ko có căn cứ gửi cho bạn mình chỉ đi tập huấn do thuế tổ chức và ngân hàng tổ chức họ nói thôi. với lại chị công ty mình đi quyết toán công ty khác họ cũng căn cứ như thế đó

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối