Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

Số công nợ chi nhánh lệch so với công ty sử lý thế nào????

chào cả nhà,các anh các chị ơi, cho em hỏi một chút với ạ,
    việc là như thế này, công ty em có nhà máy sản xuất tại bắc ninh, có chi nhánh tại hà nội.ở chi nhánh hà nội sảy ra như thế này, nhân viên kinh doanh ở chi nhánh hà nội đi thu tiền của các đại lý về thì không chuyển cho kế toán công nợ tại nhà máy. bây giờ số liệu công nợ của chi nhánh và nhà máy là không khớp nhau. bây giờ phải sử lý như thế nào ạ? em mới vào làm ở chi nhánh, không biết phải sử lý trường hợp này như thế nào. mong các anh các chị giúp em.[

ðề: số công nợ chi nhánh lệch so với công ty sử lý thế nào????

cho mình hỏi bạn thamcute một chút nhé, bạn lệch công nợ từ đầu năm hay mới chỉ xảy ra trong tháng này thôi, và số lệch đó là lệch ở cả bên nợ và có của tk 331 hay lệch như thế nào? nói rõ hơn bạn nhé.

welcome to atc.org.vn

vâng, số liệu đó đã lệch 2 tháng nay rùi chị ah,không ai sử lý cả, bây giờ sếp em yêu cầu phải sử lý chỗ đó.lệch ở bên có tk 336 - khoản phải trả cho nhà máy, vì chi nhánh em vẫn chưa thanh toán với nhà mày về lô hàng này .nợ của tk 131 nữa ạ, đây là khoản phải thu của khách hàng. nhân viên kinh doanh đã thu của khách hàng rồi, nhưng họ ko nộp lại,mà bỏ túi rùi nghỉ việc a.

Trích dẫn Gửi bởi thamcute
    vâng, số liệu đó đã lệch 2 tháng nay rùi chị ah,không ai sử lý cả, bây giờ sếp em yêu cầu phải sử lý chỗ đó.lệch ở bên có tk 336 - khoản phải trả cho nhà máy, vì chi nhánh em vẫn chưa thanh toán với nhà mày về lô hàng này .nợ của tk 131 nữa ạ, đây là khoản phải thu của khách hàng. nhân viên kinh doanh đã thu của khách hàng rồi, nhưng họ ko nộp lại,mà bỏ túi rùi nghỉ việc a.
    cái này phải có quyết định sử lý của sếp chứ thì mới dám sử lý chư, nếu quyết định cho vào chi phí của chi nhánh phải chịu, hay công ty chịu mới biết được, nếu chưa có cứ treo tạm lên 1388. sử lý công nợ khách hàng nợ 1388 có 131 của khách hàng đấy đã

dạ, ở đây là sếp muốn mình đưa ra phương án để giải quyết ạ.rùi mình hạch toán thế nào cho phù hợp ạ.mong mọi người giúp đỡ em. em xin trân thành cảm ơn

Trích dẫn Gửi bởi thamcute
    dạ, ở đây là sếp muốn mình đưa ra phương án để giải quyết ạ.rùi mình hạch toán thế nào cho phù hợp ạ.mong mọi người giúp đỡ em. em xin trân thành cảm ơn
    thì cái này là mất rồi thì đành phải cho vào chi phí thôi thì công ty phải chịu chứ chi nhánh thì chịu làm sao được thì tùy vào số đó nhiều hay ít để sử lý vào chi phí, nếu ít thì cho luôn vào 811 còn nhiều thì cho vào 242 và phân bổ dần nhưng nên có quyết định của sếp còn chi nhánh thì thì kết chuyển từ nợ 336 có 1388 là xong