Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 16

Giúp mình điều chỉnh công nợ phải thu

cả nhà ơi cho mình ý kiến nhé!
    năm 2011 bên mình có ký hdkt trị giá 200tr nhưng giá trị thực tế của nó chỉ là 40tr,
    tổng bên mình đã xuất hóa đơn cho họ là 2 cái, mỗi cái hóa đơn là 80tr còn 1 hóa đơn nữa mình chưa xuất.
    nhưng giữa hai bên đã thanh toán hết rồi, cả phần bên mình tính phần trăm chênh lệch số gửi giá đó.

đã xuất 2 hóa đơn rồi mà họ mới chuyển vào tk của bên mình 40tr tức là đã đủ số tiền thực tế họ pải trả cho mình . số còn là là 120 triệu ấy họ ko chuyển khoản mà cũng chả trả =tm.
    tính tới thời điểm này bên mình còn nợ họ 1 cái hóa đơn nữa tức là còn 3 máy còn lại chưa xuất hóa đơn. (tiền thực tế thu hết rồi ak)

giờ trên sổ của mình vẫn thể hiện pải thu công ty đó 120tr , mình có lên làm cái phiếu thu , thu lèo cho hết ko, sang năm cho đẹp sổ, nhưng sợ làm vậy thì ít nữa họ mà đòi nộp tiền vào tk của nhà mình để đc kt thuế thì sao.xếp mình lại dễ tính đồng ý thì xong phim, it nữa mình ko làm rồi. tính sao đây hay cứ để đó, để đó kế toán sau vào lại chả hiểu thì sao??????????
    cả nhà cho ý kiến nhé, thank nhiều lắm.

ðề: giúp mình điều chỉnh công nợ phải thu.

có phải ý của bạn là :
    -giá trị hợp đồng là 200 tr mà giá trị thực tế chỉ có 40 tr
    -năm 2011 bạn đã xuất 2 hóa đơn có tổng trị giá là 160tr
    -và kh mới chỉ trả số tiền thực tế là 40 tr phải không?
    bây giờ theo mình, bạn thử liên lạc bên họ xem họ có lấy 2 hóa đơn kia không?
    nếu mà họ lấy thì cứ theo dỗi nợ 131. còn họ mà không lấy thì bạn lấy hóa đơn về và xử lý bình thường thôi
    th mà bạn không liên lạc được hoặc họ trả lời chưa dứt khoát thì coi như họ lấy 2 hóa đơn kia
    xét th này khi bên bạn xuất 2 hóa đơn mà họ cứ giữ lại không biết có lấy hay không thì bên bạn vừa phải nộp thuế vat, vừa phải nộp thuế tndn (tất nhiên bạn sẽ được chấp nhận tk 632 nhưng vẫn thiệt thòi hơn)

Trích dẫn Gửi bởi levanninh
    có phải ý của bạn là :
    -giá trị hợp đồng là 200 tr mà giá trị thực tế chỉ có 40 tr
    -năm 2011 bạn đã xuất 2 hóa đơn có tổng trị giá là 160tr
    -và kh mới chỉ trả số tiền thực tế là 40 tr phải không?
    bây giờ theo mình, bạn thử liên lạc bên họ xem họ có lấy 2 hóa đơn kia không?
    nếu mà họ lấy thì cứ theo dỗi nợ 131. còn họ mà không lấy thì bạn lấy hóa đơn về và xử lý bình thường thôi
    th mà bạn không liên lạc được hoặc họ trả lời chưa dứt khoát thì coi như họ lấy 2 hóa đơn kia
    xét th này khi bên bạn xuất 2 hóa đơn mà họ cứ giữ lại không biết có lấy hay không thì bên bạn vừa phải nộp thuế vat, vừa phải nộp thuế tndn (tất nhiên bạn sẽ được chấp nhận tk 632 nhưng vẫn thiệt thòi hơn)
    3 cái gạch đầu dòng bạn hiểu đúng rồi đấy.
    họ lấy hóa đơn thì mình mới viết chứ, ko tự dưng mang ra viết làm gì , số tiền thì có nhiều đâu mà.
    họ lấy hd rồi nhưng ko chuyển khoản hết số tiền ấy, vấn đề là mình mà gọi họ lại đòi cái hd còn lại , mà cái đó mình chưa viết được , vì chưa có đầu vào, giờ mà cứ viết thì ko bít ngày nào có đầu vào ,khổ thía.

tức là chưa có đầu vào đã có hóa đơn đầu ra chứ gì?
    theo mình bạn có thể ước tính giá vốn là được
    ví dụ bạn mua hàng ngày mồng 2 mà chưa có hóa đơn đầu vào
    mồng 4 bạn lại bán luôn số hàng trên
    mồng 10 bạn mới có hóa đơn đầu vào
    thì mồng 4 bạn phải có bút toán phản ánh giá vốn và số giá vốn bạn có thể ước tính (có thể tham khảo giá thị trường, giá từ tháng trước hay 1 nguồn nào có độ tin cậy cao )
    và hôm mồng 10 khi hàng về bạn phải điều chỉnh lại

vậy thì không viết nữa.
    còn công nợ thì cứ treo đó, làm gì mà cần đẹp với ko đẹp sổ. năm sau họ vẫn không chuyển thì tự khắc kế toán mới sẽ biết cách điều chỉnh.

ðề: giúp mình điều chỉnh công nợ phải thu

nhưng chị ới, cái ông xếp em ý, ổng ko hiểu gì về kế toán cả,
    e cứ để đấy, rồi kt sau hỏi sao họ chưa trả ông lại nói họ thanh toán hết rồi .....
    e gặp 1 th như vậy rồi đó. hịc

Trích dẫn Gửi bởi lehai90bn
    3 cái gạch đầu dòng bạn hiểu đúng rồi đấy.
    họ lấy hóa đơn thì mình mới viết chứ, ko tự dưng mang ra viết làm gì , số tiền thì có nhiều đâu mà.
    họ lấy hd rồi nhưng ko chuyển khoản hết số tiền ấy, vấn đề là mình mà gọi họ lại đòi cái hd còn lại , mà cái đó mình chưa viết được , vì chưa có đầu vào, giờ mà cứ viết thì ko bít ngày nào có đầu vào ,khổ thía.
    sao câu hỏi của bạn mâu thuẫn vậy. thực tế thì đã hết rồi đúng không? vậy thì bạn còn đòi cái gì nữa ???
    người ta đã trả đủ cho bạn 40tr rồi còn bắt chuyển khoản hay trả = tm gì nữa trời.

nhưng vấn đề bạn ý hỏi là trên sổ vẫn còn phải thu của người ta 120tr nữa.cái này tính sao?

theo toi ban nen theo doi 1 ben la thue va 1 ben la noi bo
    nv thi khi ban nghi viec nguoi khac vao lam se hieu thui
    con khi ban viet hd cho nguoi ta thi ban xem gv mua vao trong gan khoang tg do tn ma can doi hoac bang cach nao do tang cp la ok thui

Trích dẫn Gửi bởi lehai90bn
    cả nhà ơi cho mình ý kiến nhé!
    năm 2011 bên mình có ký hdkt trị giá 200tr nhưng giá trị thực tế của nó chỉ là 40tr,
    tổng bên mình đã xuất hóa đơn cho họ là 2 cái, mỗi cái hóa đơn là 80tr còn 1 hóa đơn nữa mình chưa xuất.
    nhưng giữa hai bên đã thanh toán hết rồi, cả phần bên mình tính phần trăm chênh lệch số gửi giá đó.

đã xuất 2 hóa đơn rồi mà họ mới chuyển vào tk của bên mình 40tr tức là đã đủ số tiền thực tế họ pải trả cho mình . số còn là là 120 triệu ấy họ ko chuyển khoản mà cũng chả trả =tm.
    tính tới thời điểm này bên mình còn nợ họ 1 cái hóa đơn nữa tức là còn 3 máy còn lại chưa xuất hóa đơn. (tiền thực tế thu hết rồi ak)

giờ trên sổ của mình vẫn thể hiện pải thu công ty đó 120tr , mình có lên làm cái phiếu thu , thu lèo cho hết ko, sang năm cho đẹp sổ, nhưng sợ làm vậy thì ít nữa họ mà đòi nộp tiền vào tk của nhà mình để đc kt thuế thì sao.xếp mình lại dễ tính đồng ý thì xong phim, it nữa mình ko làm rồi. tính sao đây hay cứ để đó, để đó kế toán sau vào lại chả hiểu thì sao??????????
    cả nhà cho ý kiến nhé, thank nhiều lắm.
    đưa vào dài hạn hoặc khó đòi rồi từ từ tìm cách xử lý, đường nào rồi mình cũng phải chịu thiệt thòi thôi.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối