Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

KH CHUYỂN TRẢ TIỀN THỪA

các bạn giúp mình với nha!

cty mình chuyên bán xe cơ giới các loại. mình có kh mua xe giá bán thực tế là: 185.000.000d. nhưng do khách hàng yêu cầu xuất hóa đơn: 50.000.000d, thuế gtgt10%.
    khi kh chuyển trả tiền vào tkhoan của cty thì chuyển đủ 185trieu. vậy mình ht như thế nào?

ðề: kh chuyển trả tiền thừa

Trích dẫn Gửi bởi amoon
    các bạn giúp mình với nha!

cty mình chuyên bán xe cơ giới các loại. mình có kh mua xe giá bán thực tế là: 185.000.000d. nhưng do khách hàng yêu cầu xuất hóa đơn: 50.000.000d, thuế gtgt10%.
    khi kh chuyển trả tiền vào tkhoan của cty thì chuyển đủ 185trieu. vậy mình ht như thế nào?
    thì cứ ht nợ tk 112/ có tk 131

coi như người ta trả tiền hàng + ứng tiền hàng đi. lâu lâu rồi xử lý trả lại họ...................

mình cảm ơn nha! nhưng vì số tiền thừa so với hóa đơn lớn 135tr. nếu trả lại tm thì hợp lý, trả lại bằng chuyển khoản không thế đc

ko vấn đề gì cả
    bạn cứ làm phiếu chi trả lại tiền thanh toán thừa của khách hàng là được.
    bạn chú ỳ nếu giá bán thực tế của bạn là 185 nhưng chỉ xuất hd giá có 50 thì phải cân với giá vốn cho đúng đừng để lỗ nhiều quá thuế kiểm tra thì sẽ giải trình rất mệt.

như vậy nà xe của bạn bán bị lỗ òi( so với hđ họ yêu cầu viết). nếu viết như vậy thì có lợi cho cty bạn còn gì. khi chuyển tiền bạn yêu cầu họ chuyển 50tr thui còn 135 tr yêu cầu thanh toán bằng tiền mặt nhé