Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

phải trả người bán

banscho mình hỏi mình mua hàng từ đầu tháng nhưng cuối tháng mình mới thanh toán tiền cho người bán mình có cần phải vào bảng kê phải trả người bán không hay vào bảng kê chi tm luân vậy cả nhà

ðề: phải trả người bán

nếu thanh toán chậm sẽ phải có hợp đồng mua bán. nếu là thanh toán bằng tiền mặt thì bạn có thể cho là thanh toán ngay khi mua cũng đc vi no vẫn cùng thágn đó mà. với lại nếu bạn thanh toán bằng tm có nghĩa là gtri cũng ko lớn lắm.

Trích dẫn Gửi bởi huongqb12
    banscho mình hỏi mình mua hàng từ đầu tháng nhưng cuối tháng mình mới thanh toán tiền cho người bán mình có cần phải vào bảng kê phải trả người bán không hay vào bảng kê chi tm luân vậy cả nhà
    còn tuỳ bạn à... nếu công ty bạn mua chịu của nhiều đối tác thì pảhi làm bảng kê để theo dõi số nợ phải trả cho từng đối tượng... còn nếu có 1 thì để cuối tháng làm chi thẳng luôn cũng được... thân

Trích dẫn Gửi bởi huongqb12
    theo mình í thì bạn nên làm bảng kê nhập hàng hoá theo dõi từng lần nhập từ đầu tháng, đơn giá, thành tiền của mỗi lần nhập sau đó lập bảng theo dõi công nợ ( sổ chi tiết thanh toán với người mua, người bán). cuối tháng khi bên bán xuất hoá đơn mình sẽ thanh toán bằng tiền mặt hay chuyển khoản thì còn phụ thuộc vào số tiền ghi trên hoá đơn.

Trích dẫn Gửi bởi meo u
    theo mình í thì bạn nên làm bảng kê nhập hàng hoá theo dõi từng lần nhập từ đầu tháng, đơn giá, thành tiền của mỗi lần nhập sau đó lập bảng theo dõi công nợ ( sổ chi tiết thanh toán với người mua, người bán). cuối tháng khi bên bán xuất hoá đơn mình sẽ thanh toán bằng tiền mặt hay chuyển khoản thì còn phụ thuộc vào số tiền ghi trên hoá đơn.
    bạn mèo u nói đúng rùi đó. bạn hãy lập bảng kê cho từng lần nhập hàng và số nợ sau đó cuối tháng mới tập hợp và xem xét xem có phải thanh toán qua nh ko hay tm cũng ổn.