Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 28

X­ử lý khoản nợ ko thu được?

cty mình xuất bán 2 lô hàng trị giá 36572822đ cho cty a từ đầu năm 2008,khách hàng đã thanh toán 347559437đ. hiện nay ctya đã phá sản bên mình ko thu hồi đc khoản còn lại này.cuối năm 2008 bên mình đưa khoản phải thu này sang giảm giá hàng bán ?mình thấy ko ổn lắm....mong các bạn chỉ giáo...

ðề: x­ử lý khoản nợ ko thu được?

theo mình bạn đưa vào nợ khó đòi và đã xử lý
    nếu đưa vào giảm giá hàng bán bạn phải có căn cứ hợp đồng về số hàng của bạn ko đáp ứng được hợp đồng và...bác nào cao kiến hơn chỉ giúp với nha

Trích dẫn Gửi bởi qhtrinh
    cty mình xuất bán 2 lô hàng trị giá 36572822đ cho cty a từ đầu năm 2008,khách hàng đã thanh toán 347559437đ. hiện nay ctya đã phá sản bên mình ko thu hồi đc khoản còn lại này.cuối năm 2008 bên mình đưa khoản phải thu này sang giảm giá hàng bán ?mình thấy ko ổn lắm....mong các bạn chỉ giáo...
    không đưa vào giảm giá hàng bán, lập dự phòng hay đưa vào chi phí quản lý - nhưng nhớ là có xác nhận nợ bên kia, có cơ sở để lập dự phòng.

Trích dẫn Gửi bởi vansi200780
    không đưa vào giảm giá hàng bán, lập dự phòng hay đưa vào chi phí quản lý - nhưng nhớ là có xác nhận nợ bên kia, có cơ sở để lập dự phòng.
    híc nhưng bên công ty kia đã phá sản rồi sao lấy được xác nhận nợ của bên kia đây ?khi công ty phá sản nếu áp dụng chế độ vô hanj về tái sản trong kinh doanh thì vẫn có thể đòi lại được nhưng nếu áp dụng chế độ trách nhiệm hữu hạn về ts trong kinh doanh thì ai sẽ chịu xác nhận cho mình đây?

Trích dẫn Gửi bởi acqui_rx
    híc nhưng bên công ty kia đã phá sản rồi sao lấy được xác nhận nợ của bên kia đây ?khi công ty phá sản nếu áp dụng chế độ vô hanj về tái sản trong kinh doanh thì vẫn có thể đòi lại được nhưng nếu áp dụng chế độ trách nhiệm hữu hạn về ts trong kinh doanh thì ai sẽ chịu xác nhận cho mình đây?
    hàng tháng vẫn có bảng đối chiếu công nợ mà, lấy cái đó làm bằng chứng , nếu không có thì lấy cái khác.

Trích dẫn Gửi bởi vansi200780
    hàng tháng vẫn có bảng đối chiếu công nợ mà, lấy cái đó làm bằng chứng , nếu không có thì lấy cái khác.
    đâu phải công ty nào hàng tháng cũng gửi thư xác nhận công nợ đâu anh.

- nợ chỉ có 36 tr mà đã thanh toán 347 tr ???? bạn gõ nhầm số rồi.
    - nếu có bằng chứng (tuyên bố phá sản cắt từ báo ra hoặc bất cứ bằng chứng nào) thì được tính vào chi phí. nếu không thì đành tính trừ vào lợi nhuận sau thuế.
    - vẫn nhớ theo dõi ngòai bảng về nợ khó đòi đã xóa sổ, cho đủ thủ tục (dù chẳng chút hy vọng nào).

Trích dẫn Gửi bởi qhtrinh
    nếu có lập dự phòng thi đưa vào hoắc chuyển xang 004

Trích dẫn Gửi bởi nguyenducduy
    nếu có lập dự phòng thi đưa vào hoặc chuyển xang 004
    trường hợp phát sinh khoản nợ phải thu khó đòi thực sự không thể thu nợ được phải xử lý xoá xổ:

- căn cứ vào biên bản xử lý xoá nợ, ghi:

nợ tk 139 - dự phòng phải thu khó đòi (số đã lập dự phòng)
    nợ tk 642 - chi phí quản lý doanh nghiệp (số chưa lập dự phòng)
    có tk 131 - phải thu của khách hàng.

đồng thời, ghi vào bên nợ tk 004 “nợ khó đòi đã xử lý” (tài khoản ngoài bảng cân đối kế toán) nhằm tiếp tục theo dõi trong thời hạn quy định để có thể truy thu người mắc nợ số tiền đó.

không phải "hoặc" mà là "đồng thời" nha bạn.

betrang*** ơi bé nói rõ hơn tí đi. cụ thể là bây giờ phải lập dự phòng hay là đưa hết vào chi phí ? thời gian theo dõi trên 004 là bao nhiêu năm thế bé ?

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối