Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 11

Hạch toán vnđ, phải thu phải trả là usd

cty em hạch toán bằng vnđ. nhưng vẫn ps nghiệp vụ mua hàng, tscđ va nvl nhập khẩu bằng usd, bán hàng cũng bằng usd. em muốn hỏi xử lý các nghiệp vụ này ra sao? hoá đơn đỏ em viết bằng tiếng việt bình thường thì các kh của bên em có chấp nhận ko? (kh bên em hầu hết hạch toán bằng usd) mà hạch toán bằng usd thi khó quá! cảm ơn mọi người nhiu nhiu !

ðề: hạch toán vnđ, phải thu phải trả là usd

Trích dẫn Gửi bởi nguyenthibao
    cty em hạch toán bằng vnđ. nhưng vẫn ps nghiệp vụ mua hàng, tscđ va nvl nhập khẩu bằng usd, bán hàng cũng bằng usd. em muốn hỏi xử lý các nghiệp vụ này ra sao? hoá đơn đỏ em viết bằng tiếng việt bình thường thì các kh của bên em có chấp nhận ko? (kh bên em hầu hết hạch toán bằng usd) mà hạch toán bằng usd thi khó quá! cảm ơn mọi người nhiu nhiu !
    chấp nhận sao không chấp nhận em,luật qui định rồi mà, hóa đơn phải quy ra vnd hết. thu chi thường sử dụng usd nhưng hạch toán tiền việt thì em tính chênh lệch tỷ giá các giao dịch đó rồi đưa vào 635 ( lỗ), 515 (lãi). cuối năm em đánh giá chênhlệch tỷ giá các khoản công nỡ còn lại có liên quan đến ngoại tệ rồi đưa chênh lệch này vào tk 413

thân

phát sinh mua bán bằng đồng usd bạn hạch toán sổ sách bằng tiền vnd theo tỉ giá hạch toán hay tỉ giá liên ngân hàng ngày giao dịch hay theo thỏa thuận là tùy. chênh lệch tỉ giá hạch toán này bạn cho vào 635 hoặc 515.

về viết hóa đơn, nếu mua bán giá cả theo usd thì bạn viết giá cả và thành tiền theo usd, sau đó thêm 1 dòng tỉ giá quy đổi tại ngày ghi hóa đơn để khách hàng cũng như kế toán biết tỉ giá quy đổi mà hạch toán vào sổ sách.

về việc hóa đơn viết bằng tiền vnd khách hàng có chấp nhận hay không thì phải hỏi trực tiếp khách hàng mới biết được. nếu học không chấp nhận thì nói họ rằng bạn có thể ghi thêm tỉ giá qui đổi ngày viết hóa đơn để họ hạch toán hoặc là bạn hủy hóa đơn này và xuất hóa đơn mới theo cách viết tôi đã hướng dẫn ở trên.

hàng hóa, tscd xác định mua ngày nào thì lấy tỉ giá hối đoái bình quân liên ngân hàng ngày đó để ghi nhận và hạch toán. nếu có chênh lệch tỉ giá thì hạch toán vào 515 nếu lãi hoặc 635 nếu lỗ.
    tùy theo đơn giá bán công ty bạn tính bằng usd hay vnd, nếu bằng usd thì phải ghi đơn vị usd, nhớ ghi thêm tỉ giá bình quân liên ngân hàng trên hóa đơn luôn.

có nghĩa là khi minh nhập khẩu, hải quan có đưa ra một tỷ giá, để tính giá trị hàng mình nhập về roi xđ thuế. khi minh thanh toán thì dùng tỷ giá của nh mình giao dịch để hạch toán , cl giua 2 loại tỷ giá dó cho vào 635 or 515 ?
    còn khi bán thì mình đều dùng tỷ giá ck của nh mình giao dich là vietcombank dê hạch toán cả lúc bán và lúc kh thanh toán, cl cũng cho vào 635 or 515 dung ko a!?
    minh lưu ý là cty minh hạch toán bằng tiền vnđ cho all các tk. vậy mình ko hiểu sao cuối năm lại phải đánh giá lại vao tk 413 ( dây là tk dánh giá lại cl ty giá của các tk dư có gốc ngoại tệ mà ?) mong nhận được câu trả lời từ mọi người
    -----------------------------------------------------------------------------------------

Trích dẫn Gửi bởi linh_suchuoi
    hàng hóa, tscd xác định mua ngày nào thì lấy tỉ giá hối đoái bình quân liên ngân hàng ngày đó để ghi nhận và hạch toán. nếu có chênh lệch tỉ giá thì hạch toán vào 515 nếu lãi hoặc 635 nếu lỗ.
    tùy theo đơn giá bán công ty bạn tính bằng usd hay vnd, nếu bằng usd thì phải ghi đơn vị usd, nhớ ghi thêm tỉ giá bình quân liên ngân hàng trên hóa đơn luôn.
    cty em hạch toán bằng tiền vnđ. nhưng lại viết hoá đơn cho cty hạch toán bằng usd. đơn giá bán cũng là usd. vậy viết như thế nào a !?

có nghĩa là khi minh nhập khẩu, hải quan có đưa ra một tỷ giá, để tính giá trị hàng mình nhập về roi xđ thuế. khi minh thanh toán thì dùng tỷ giá của nh mình giao dịch để hạch toán , cl giua 2 loại tỷ giá dó cho vào 635 or 515 ?
    đúng rồi em.

còn khi bán thì mình đều dùng tỷ giá ck của nh mình giao dich là vietcombank dê hạch toán cả lúc bán và lúc kh thanh toán, cl cũng cho vào 635 or 515 dung ko a!?
    đúng luôn.

minh lưu ý là cty minh hạch toán bằng tiền vnđ cho all các tk. vậy mình ko hiểu sao cuối năm lại phải đánh giá lại vao tk 413 ( dây là tk dánh giá lại cl ty giá của các tk dư có gốc ngoại tệ mà ?) mong nhận được câu trả lời từ mọi người
    cty hạch toán bằng tiền vnd nhưng trên sổ 112 của bạn là ngoại tệ, bạn vẫn phải theo dõi số lượng ngoại tệ mà cty còn tồn chứ đúng không? cuối năm bạn phải đánh giá lại là để chốt lại con số ngoại tệ tại thời điểm cuối năm theo tỉ giá mới cuối năm tăng hay giảm để có con số xác thực thể hiện trên bctc.

nhung letmyha oi! em không hiểu lắm về việc đánh giá lại ngoại tệ cuối năm? là đánh giá chênh lệch tỷ giá của ngày 31.12 với tỷ giá nào trong kỳ hạch toán đây?
    và nữa , cty em hạch toán tiền việt nhưng hay viết hoá đơn đỏ cho cty hạch toán bằng usd thì em phải viết như thế nào cho chính xác, em có thể viết bằng vnđ ko? hay viết usd roi viết cả tỷ giá như vậy có hợp lý với cty em ko a ?!

nhung letmyha oi! em không hiểu lắm về việc đánh giá lại ngoại tệ cuối năm? là đánh giá chênh lệch tỷ giá của ngày 31.12 với tỷ giá nào trong kỳ hạch toán đây?
    lấy tỉ giá bình quân liên ngân hàng tại thời điểm 31/12. để hiểu thêm và phần này em xem qđ 15 và chuẩn mực số 10 nhé!

và nữa , cty em hạch toán tiền việt nhưng hay viết hoá đơn đỏ cho cty hạch toán bằng usd thì em phải viết như thế nào cho chính xác, em có thể viết bằng vnđ ko? hay viết usd roi viết cả tỷ giá như vậy có hợp lý với cty em ko a ?!
    cách viết hóa đơn thì xem bài hướng dẫn #3. viết như thế là đúng rồi. khi hạch toán thì em lấy tỉ giá x usd là ra vnd cho em ghi sổ ngay ấy mà.

+ nhập khẩu hàng hóa, ts bằng usd - ghi nhận quy đổi ra vnđ theo tỉ giá trên tờ khai hq là ok
    + khi thanh toán cho nhà cc (nước ngoài) theo tỉ giá ngân hàng mà mình giao dịch bán usd cho mình - tất nhiên có chênh lệch đưa vào 635/515
    + khi bán hàng ghi hóa đơn bằng usd cũng được nếu kh yêu cầu - nhưng bắt buộc phải có tỉ giá quy đổi
    + khi thu tiền bằng usd thì phải quy đổi theo tỉ giá ngân hàng mà mình giao dịch or liên ngân hàng - có cl cũng đưa vào 635/515
    + cuối năm phải đánh giá cl tỉ giá các tk công nợ, tiền có gốc ngoại tệ - cl đưa vào 423
    + xem lại chuẩn mực kế toán số 10 "ảnh hưởng tỉ giá hối đoái" sẽ rõ hơn

Trích dẫn Gửi bởi gentle
    + nhập khẩu hàng hóa, ts bằng usd - ghi nhận quy đổi ra vnđ theo tỉ giá trên tờ khai hq là ok+ khi thanh toán cho nhà cc (nước ngoài) theo tỉ giá ngân hàng mà mình giao dịch bán usd cho mình - tất nhiên có chênh lệch đưa vào 635/515
    + khi bán hàng ghi hóa đơn bằng usd cũng được nếu kh yêu cầu - nhưng bắt buộc phải có tỉ giá quy đổi
    + khi thu tiền bằng usd thì phải quy đổi theo tỉ giá ngân hàng mà mình giao dịch or liên ngân hàng - có cl cũng đưa vào 635/515
    + cuối năm phải đánh giá cl tỉ giá các tk công nợ, tiền có gốc ngoại tệ - cl đưa vào 423
    + xem lại chuẩn mực kế toán số 10 "ảnh hưởng tỉ giá hối đoái" sẽ rõ hơn
    dòng màu xanh không chính xác, lấy tỷ giá bình quân liên ngân hàng.tỷ giá tren tờ khai là tỷ giá bình quân liên ngân hàng cố định trong một thời gian nào đó, hải quan áp dụng để tính thuế nhập khẩu.
    tk 413 nhé chứ không phải tk 423.nhớ là các chi phí thu nhập loại ra khi tính thu nhập chịu thuế

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối