Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Chủ đề: Thu tiền cổ tức

Thu tiền cổ tức

lâu này mình vẫn theo dõi công nợ về việc phân chia cổ tức của công ty con và công ty liên kết ở tài khoản 1388. hôm vừa rồi mình có nghiên cứu tài liệu thì thấy khoản này hạch toán vào tk 131. nhưng cũng có tài liệu thì hạch toán vào 138.
    mình không cái nào là chính xác? có bạn nào biết không? chia xẻ với. thanks.

ðề: thu tiền cổ tức

tài khoản nào cũng được. nhưng theo tôi thì dùng tk1388 - phải thu khác thì hay hơn.
    vì tk 131-phải thu của khách hàng chỉ theo dõi những đối tượng mua hàng hóa dịch vụ của cty và xuất hóa đơn gtgt.

mình đã xem kỹ lại rồi. chuẩn mực cũng ghi là 131.

Trích dẫn Gửi bởi chewingum
    lâu này mình vẫn theo dõi công nợ về việc phân chia cổ tức của công ty con và công ty liên kết ở tài khoản 1388. hôm vừa rồi mình có nghiên cứu tài liệu thì thấy khoản này hạch toán vào tk 131. nhưng cũng có tài liệu thì hạch toán vào 138.
    mình không cái nào là chính xác? có bạn nào biết không? chia xẻ với. thanks.
    bạn treo vào tk 131 là chắc ăn hết .để dể theo dõi cổ tức nhận được .tk 138-chỉ ghi nhận các khoản nào ít liên quan đến kinh doanh.mà cổ tức là khảon đầu tư
    chào