Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

Chi trang phục và bảo hộ lao động cho công nhân?????

cty tôi là công ty xây dựng, có 300 công nhân. năm 2012 cty tôi có quyết định chi bằng tiền mặt cho cán bộ công nhân viên trong cty để tự mua trang phục, mỗi 1 người là 4.500.000đ/ năm. có quyết định của giám đốc, biên bản họp hđqt, phiếu chi tiền và ký vào danh sách nhận tiền.
    trong hợp đồng lao động có ghi rõ là cty chịu trách nhiệm mua trang phục trang bị cho công nhân như: ủng, mũ, khẩu trang, găng tay, đồng phục, quần áo,...
    như vậy khoản chi này thì có được tính vào tiền lương, tiền công của công nhân không? và quan trọng là có phải quyết toán thuế tncn khoản chi 4.500.000đ hay không? xin cả nhà giúp??? đang cần gấp để làm bctc.

ðề: chi trang phục và bảo hộ lao động cho công nhân?????

theo mình được học thì nếu như tính vào lương thì chi phí được trừ khi mà trong hợp đồng lao động có ghi là số tiền mua quần áo là một phần lương cho người lao động rồi thì mới được tính vào lương.
    còn theo thông tư 123/2012 về thuế tndn thì khoản tiền chi quần áo vượt quá 5.000.000 đồng/người/năm thì mới tính vào chi phí không được trừ khi tính thuế tndn.

Trích dẫn Gửi bởi naibambih2
    theo mình được học thì nếu như tính vào lương thì chi phí được trừ khi mà trong hợp đồng lao động có ghi là số tiền mua quần áo là một phần lương cho người lao động rồi thì mới được tính vào lương.
    còn theo thông tư 123/2012 về thuế tndn thì khoản tiền chi quần áo vượt quá 5.000.000 đồng/người/năm thì mới tính vào chi phí không được trừ khi tính thuế tndn.
    bạn này nói đúng rồi
    khoản chi trang phuvj và bảo hộ ld cho cn đc phép <= 5tr đồng thì đc tính là chi phí hợp lý và k bị tính thuế tndn

trước hết xin cảm ơn các bạn!
    tuy nhiên mình không hỏi là chi phí 4.5tr kia hợp lý hay không??? vì câu trả lời chắc chắn là hợp lý và tất nhiên được trừ.
    vấn đề mình hỏi là: tiền 4.5tr đó có được tính vào tiền lương của công nhân không? và có phải đưa khoản này vào thu nhập của người lao đồng để chịu thuế tncn của công nhân đó hay không khi cty tôi làm quyết toán thuế tncn cho công nhân mà?????
    xin cả nhà đọc kỹ và trả lời giúp mình nhé....

Trích dẫn Gửi bởi congdao2009
    trước hết xin cảm ơn các bạn!
    tuy nhiên mình không hỏi là chi phí 4.5tr kia hợp lý hay không??? vì câu trả lời chắc chắn là hợp lý và tất nhiên được trừ.
    vấn đề mình hỏi là: tiền 4.5tr đó có được tính vào tiền lương của công nhân không? và có phải đưa khoản này vào thu nhập của người lao đồng để chịu thuế tncn của công nhân đó hay không khi cty tôi làm quyết toán thuế tncn cho công nhân mà?????
    xin cả nhà đọc kỹ và trả lời giúp mình nhé....
    hehe. ko học về kế toán, ko hiểu về thuế cũng biết chứ. bạn phải định nghĩa được tncn là j ?? đây làm sao có thể gọi là tncn được :-((

mình nói là trừ khi cái quần áo đấy được ghi trong hợp đồng lao động thì mới tính là luơng mà :-(