Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

Khác nhau giữa doanh nghiệp sản xuất và xây lắp

mong các anh chị giải đáp giúp em: tại sao các khoản trích theo lương trong doanh nghiệp sản xuất đưa vào tk 622
    còn trong doanh nghiệp xây lắp lại đưa vào tk 627???:roile:

ðề: khác nhau giữa doanh nghiệp sản xuất và xây lắp

mình đọc rồi nhưng đó chỉ là quy định vậy thui chư đâu có giải thích tại sao lại vậy đâu???
    có thể chỉ giùm mình được không
    :roile:
    báo cáo tốt nghiệp nên thầy thường hỏi tại sao lại quy định như vậy, nhằm mục đích gì
    nếu chỉ trả lời là do quy định thì knock out

Trích dẫn Gửi bởi quephuongdt
    mình đọc rồi nhưng đó chỉ là quy định vậy thui chư đâu có giải thích tại sao lại vậy đâu???
    có thể chỉ giùm mình được không
    :roile:
    báo cáo tốt nghiệp nên thầy thường hỏi tại sao lại quy định như vậy, nhằm mục đích gì
    nếu chỉ trả lời là do quy định thì knock out
    e cũng đang thắc mắc giống chị,liệu có thể suy nghĩ theo hướng là tìm ra đặc điểm khác nhau giữa 2 loại dn này mà liên quan đến vấn để này ko?
    mong mọi người tiếp tục thảo luận nhất là những người hiểu rõ về lĩnh vực xây lắp

bạn cần nên biết tk 622 trong dn xây lắp vẫn có. đó là lương của công nhân trực tiếp thi công công trình. tk 627, mà nói về lương thì là tk 6271_lương nhân viên phần xưởng (trong dn sx), lương cb, cnv quản lý công trình (dn xl). bạn không nên nhầm lẫn điều đó. quy định là nói lên cái vấn đề chung, rộng lớn. nhưng trong thực tế, bạn nên nghĩ đơn giản 1 điều rồi mới hiểu nó. tk 622 tùy theo quy định của từng dn mà có thể phân bổ hoặc không phân bổ (cho từng phân xưởng_trong dn sx, từng công trình_dn xl). tk 627 nó đã được quy định là "chi phí sản xuất chung" nên nó là tk được phân bổ (cho từng phân xưởng hoặc từng ct).

Trích dẫn Gửi bởi nguyen_nhu
    bạn cần nên biết tk 622 trong dn xây lắp vẫn có. đó là lương của công nhân trực tiếp thi công công trình. tk 627, mà nói về lương thì là tk 6271_lương nhân viên phần xưởng (trong dn sx), lương cb, cnv quản lý công trình (dn xl). bạn không nên nhầm lẫn điều đó. quy định là nói lên cái vấn đề chung, rộng lớn. nhưng trong thực tế, bạn nên nghĩ đơn giản 1 điều rồi mới hiểu nó. tk 622 tùy theo quy định của từng dn mà có thể phân bổ hoặc không phân bổ (cho từng phân xưởng_trong dn sx, từng công trình_dn xl). tk 627 nó đã được quy định là "chi phí sản xuất chung" nên nó là tk được phân bổ (cho từng phân xưởng hoặc từng ct).
    ý bạn ấy hỏi là các khoản trích theo lương cơ!

Trích dẫn Gửi bởi quephuongdt
    mong các anh chị giải đáp giúp em: tại sao các khoản trích theo lương trong doanh nghiệp sản xuất đưa vào tk 622
    còn trong doanh nghiệp xây lắp lại đưa vào tk 627???:roile:
    t?p ch k? ton - chi ph s?n xu?t trong ngnh kinh doanh xy l?p
    t?p ch k? ton - ??c ?i?m s?n xu?t xy l?p c ?nh h??ng ??n k? ton cpsx v tnh gtsp trong cc doanh nghi?p xy l?p
    mình có hai đường link này hy vọng sẽ giải đáp phần nào thắc mắc của bạn!