Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

ðề: luật mới các khoản trích theo lương?

theo quy định bắt đầu từ ngày 01/01/2012, tỷ lệ đóng bhxh theo quy định là 24 %, trong đó dn đóng 17% và nlđ đóng 7%

cho mình hỏi thêm, bên công ty mình có sử dụng lao động thời vụ (chưa đủ 18 tuổi nên không thể ký hợp đồng lao động được),và những công nhân này làm trên 6 thàng rồi. như vậy tiền lương của những công nhân này được đưa vào chi phí hợp lý của công ty không, nếu không thì mình phải bổ sung chứng từ gì để đưa khoản lương này vào chi phí hợp lý.
    rất mong sự giúp đở của mọi người.

chào bạn

theo mình nghĩ có thể bạn mượn chứng minh nhân dân của một đối tượng khác photo rùi làm hợp đồng thời vụ giống như các trường hợp khác, nhưng trong hợp đồng và bảng thanh toán lương đưa cho đối tượng thực tế mình thuê ký và ghi tên theo cmnd làm hợp đồng. nó trở thành chi phí hợp lý rùi.

thân

Trích dẫn Gửi bởi ai phuong
    cho mình hỏi thêm, bên công ty mình có sử dụng lao động thời vụ (chưa đủ 18 tuổi nên không thể ký hợp đồng lao động được),và những công nhân này làm trên 6 thàng rồi. như vậy tiền lương của những công nhân này được đưa vào chi phí hợp lý của công ty không, nếu không thì mình phải bổ sung chứng từ gì để đưa khoản lương này vào chi phí hợp lý.
    rất mong sự giúp đở của mọi người.
    hiện công ty bạn đang làm sai đó. người lao động từ đủ 15 tuổi trở lên là có thể ký được hợp đồng lao động được rồi. còn nếu là người sử dụng lao động thì mới cần phải đủ 18 tuổi. bạn có thể xem lại điều 6 của bộ luật lao động nhé.
    chính vì vậy lời khuyên của mình là bạn nên nói với công ty làm hợp đồng lao động với bạn này đi

cảm ơn các bạn đã giúp mình, mình xin nói thêm là, công ty mình là công ty gia công may mặc, nên theo quy định của khách hàng thì người lao động phải đủ 18 tuổi trở lên mới ký được hợp đồng lao động, với lại số lượng công nhân dưới 18 tuổi làm thời vụ cũng tương đối nhiều nên mình không thể mượn giấy chứng minh được.
    xin mọi người góp ý cho mình nha