Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 7 của 7

Chủ đề: L­ương đóng BHXH

L­ương đóng BHXH

mình có câu hỏi như thế này: bên mình mới đóng bhxh: mức lưôg đóng cho chị a: 1.990.000 nhưng thuc tế trả lương là 3triệu.còn chị b mức lương đóng bhxh: hơn 2.349.000 lương thuc tế là 4 triệu.
    vậy mình định khoản ntn khi lương thực tể trả và quỹ lương để đóng bhxh, bhyt lại khác nhau vậy.mình chua làm liên quan đến bhxh mong mọi nguời trả lời giup

ðề: l­ương đóng bhxh

lương bhxh bao gồm: tiền lương, tiền công và các phụ cấp làm căn cứ đóng bhxh
    lương thực tế là: gồm tiền lương, tiền công và phụ cấp làm căn cứ đóng bhxh, phụ cấp không dùng làm căn cứ đóng bhxh, thưởng hiệu suất công việc...........
    vì vậy mà thực nhận thường cao hơn lương bhxh

Trích dẫn Gửi bởi thaoxinhtuoi
    lương bhxh bao gồm: tiền lương, tiền công và các phụ cấp làm căn cứ đóng bhxh
    lương thực tế là: gồm tiền lương, tiền công và phụ cấp làm căn cứ đóng bhxh, phụ cấp không dùng làm căn cứ đóng bhxh, thưởng hiệu suất công việc...........
    vì vậy mà thực nhận thường cao hơn lương bhxh
    hình như bây giờ có cái văn bản lương thực tế sao thì đóng ở mức đó. trước đọc ở đâu đó mà bây giờ tìm ko thấy. ai thấy chỉ giùm cái

thật, mình chẳng thấy công văn nào nói lương thực tế sao thì phải đóng bhxh như thế cả.
    vì mức đóng bhxh gồm: tiền lương, tiền công và các phụ cấp dùng để đóng bhxh
    còn lương thực tế còn có cả làm thêm, phụ cấp ko đóng bhxh .. nữa
    khoản này là có văn bản hẳn hoi

làm thế nào để e có thể đóng mức bh với mức lương bh < lương thực tế trên hdld.
    lương tt 4 tr, nhưng bên e muốn đóng với mức 2tr, e nên làm thế nào ?
    vì khi thuế kiểm tra thì họ thấy bảng lương sẽ bik.và khi đăng kí bh nộp kèm hdld, họ cũng bik lương thực tế.

http://www.**************/forum/ke-t...-te-va-luong-dong-bao-hiem-xa-hoi.157442.html

bạn tham khảo ở đây nhé

tham khảo topic này nhé bạn http://www.**************/forum/ke-t...e-va-luong-dong-bao-hiem-xa-hoi-2.157442.html