Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 17

Tiền Lương Của Ban Giám đốc Có đem Vào Chi Phí Hợp Lý Không

các anh chị ơi cho em hỏi:
    cty của em là cty cổ phần vậy lương của giám đốc, phó giám đốc (là thành viên cổ đông) vậy cho em hỏi là lương của họ có đem được vào chi phí lương hợp lý không?
    em cám ơn các anh chị nhiều

ðề: tiền lương của ban giám đốc có đem vào chi phí hợp lý không

Trích dẫn Gửi bởi thichle
    cty của em là cty cổ phần vậy lương của giám đốc, phó giám đốc (là thành viên cổ đông) vậy cho em hỏi là lương của họ có đem được vào chi phí lương hợp lý không?
    được chứ bạn, chỉ cần có tham gia vào hoạt động cty và có tên trong bảng lương là oki.

cái này đc mà.
    chỉ có lương của các cổ đông ko tham gia điều hành sxkd mới ko đc đưa vào chi phí hợp lí.
    trích:
    chi phí tiền lương, tiền công của chủ doanh nghiệp tư nhân, thành viên hợp danh, chủ hộ cá thể, cá nhân kinh doanh và tiền thù lao trả cho sáng lập viên, thành viên hội đồng quản trị, công ty cổ phần, công ty trách nhiệm hữu hạn (mã số b13):

theo quy định tại khoản 1, điều 6 nghị định số164/2003/nđ-cp ngày 22/12/2003 của chính phủ quy định chi tiết thi hành luật thuế thu nhập doanh nghiệp thì không được tính vào chi phí hợp lý các khoản: chi phí tiền lương, tiền công của chủ doanh nghiệp tư nhân, thành viên hợp danh, chủ hộ cá thể, cá nhân kinh doanh và tiền thù lao trả cho sáng lập viên, thành viên hội đồng quản trị, công ty cổ phần, công ty trách nhiệm hữu hạn.

Trích dẫn Gửi bởi map_8x
    cái này đc mà.
    chỉ có lương của các cổ đông ko tham gia điều hành sxkd mới ko đc đưa vào chi phí hợp lí.
    trích:
    chi phí tiền lương, tiền công của chủ doanh nghiệp tư nhân, thành viên hợp danh, chủ hộ cá thể, cá nhân kinh doanh và tiền thù lao trả cho sáng lập viên, thành viên hội đồng quản trị, công ty cổ phần, công ty trách nhiệm hữu hạn (mã số b13):

theo quy định tại khoản 1, điều 6 nghị định số164/2003/nđ-cp ngày 22/12/2003 của chính phủ quy định chi tiết thi hành luật thuế thu nhập doanh nghiệp thì không được tính vào chi phí hợp lý các khoản: chi phí tiền lương, tiền công của chủ doanh nghiệp tư nhân, thành viên hợp danh, chủ hộ cá thể, cá nhân kinh doanh và tiền thù lao trả cho sáng lập viên, thành viên hội đồng quản trị, công ty cổ phần, công ty trách nhiệm hữu hạn.
    vẫn được tính vào chi phí nhưng phải có quyết định của hđqt về bổ nhiệm chức vụ và được hưởng thù lao. nên nhớ lương này là thực hiện theo quyết định chứ không phải làm hợp đồng lao động đâu nha!
    chúc bạn thành công

nếu có tham gia vào hoạt động sx kd của đơn vị là oki tất.

bạn coi lại trong thông tư 134/2007/tt-btc quy định tiền lương của sáng lập viên, hội đồng quản trị không trực tiếp tham gia điều hành dn thì ko được tính vào chi phí hợp lý, trường hợp này bạn cần làm thủ tục để đưa các thành viên này vào trực tiếp điều hành sx của dn bạn thì các chi phí này sẽ được tính vào chi phí hợp lý:ibbanana:

lương giám đốc,phó giám đốc mà không đưa vào chi phí lương thì đưa vào đâu hả bạn.vẫn tính bình thường chứ

theo mình thì vẫn tính bình thường, vì mình đã làm như vậy khi thanh tra sổ sách có ai nói gì đâu

Trích dẫn Gửi bởi aituyet
    theo mình thì vẫn tính bình thường, vì mình đã làm như vậy khi thanh tra sổ sách có ai nói gì đâu
    bạn chỉ đưa được bình thường vào chi phí hợp lý khi các thành viên này trực tiếp tham gia điều hành sxkd mà thôi:cheers1: nếu ko các chi phí này không được tính vào chi phí hợp lý trong kỳ:happy3:

Trích dẫn Gửi bởi tathikimhoa
    bạn coi lại trong thông tư 134/2007/tt-btc quy định tiền lương của sáng lập viên, hội đồng quản trị không trực tiếp tham gia điều hành dn thì ko được tính vào chi phí hợp lý, trường hợp này bạn cần làm thủ tục để đưa các thành viên này vào trực tiếp điều hành sx của dn bạn thì các chi phí này sẽ được tính vào chi phí hợp lý:ibbanana:
    trường hợp cty tnhh 3 thành viên, 2 thành viên trực tiếp điều hành (1 gđ+1 pgđ)1 thì không tham gia. vậy để đưa tiền lương của gd+pgd vào cp hợp lý ngoài bảng lương thì cần phải làm những thủ tục gì ?, tiền lương trả cho họ phải dựa vào giấy tờ gì hay chỉ cần hdlđ là được rồi.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối