Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 3 của 3

không trích BHXH nhưng lại hạch toán NỢ 141/ CÓ 338.

công ty em đang thực tập không trích các khoản bhxh.. theo lương của nhân viên quản lý đội xây dựng. (công trình giao khoán nội bộ)
    nhung trong sổ chi tiết 141 em thấy có định khoản nợ tk 141 / có tk 3382, 3383, 3384
    khi quyết toán sẽ nằm trong mục giá trị đội đã nhận của công ty và bị trừ ra để tính giá trị đội còn được thanh toán.
    em không hiểu sao lại vậy hết á. có tiền bối nào chỉ giùm em với.:chetroi:

ðề: không trích bhxh nhưng lại hạch toán nợ 141/ có 338.

Trích dẫn Gửi bởi quephuongdt
    công ty em đang thực tập không trích các khoản bhxh.. theo lương của nhân viên quản lý đội xây dựng. (công trình giao khoán nội bộ)
    nhung trong sổ chi tiết 141 em thấy có định khoản nợ tk 141 / có tk 3382, 3383, 3384
    khi quyết toán sẽ nằm trong mục giá trị đội đã nhận của công ty và bị trừ ra để tính giá trị đội còn được thanh toán.
    em không hiểu sao lại vậy hết á. có tiền bối nào chỉ giùm em với.:chetroi:
    khoản này khi kế toán trích các khoản trích theo lương phải hạch toán vào n334/c338 tương ứng, ko thể đưa vào tk141 là ko hợp lý vì thực tế đơn vị ko chi khoản này. cuối tháng xác định mức lương khoán thực trả để cấn trừ lại sẽ hợp lý hơn.

ðề: không trích bhxh nhưng lại hạch toán nợ 141/ có 338.

giao khoán thị khi phát sinh mình đk như thế sau quyết toán ct thì chuyến sang chi phí sau, giờ coi là khoản ứng trước đi,