Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 11

Tổng lương trên 4triệu có phải nộp thuế TNCN

a-
    1. cty tôi trả lương cơ bản cho cbcnv với mức trung bình khoảng 3.600.000đồng/tháng cho mỗi cbcnv (chua bao gồm các khoản khác).
    2. các khoản khác gồm:
    + phụ cấp theo chức vụ hoặc theo giới tính trung bình là: 200.000 đ/tháng
    + thưởng theo doanh số, kết quả hdsxkd,... là khoảng: 300.000 đ/tháng
    + các khoản khác như: đột xuất, tết, lễ, ... tính theo năm chia trung bình khoảng 200.000 đ/tháng.
    tính tổng cộng cbcnv thực lĩnh trong tháng khoảng: 4.300.000 đ/tháng.
    như vậy những người nào có tổng thực lĩnh >4tr thì có phải kê khai nộp thuế tncn hay không? hay thuế tncn chỉ tính trên lương cơ bản?
    b-
    1. theo tt130 thì mỗi năm chi phí trang phục cho cbcnv bằng tiền mặt không quá 1triệu đồng thì khoản này có tính vào lương hay không? và có chứng từ gì không?
    2. nếu trả cho bằng hiện vật thì không quá 1,5triệu thì làm như thế nào mới được tính là hợp lý.
    xin cảm ơn

ðề: tổng lương trên 4triệu có phải nộp thuế tncn

lương trên 4t mà ko có người phụ thuộc thì tính thuế tncn nhé
    còn quần áo ko tính vào lương nếu chi quá 1tr đồng/ năm thì khoản vựot quá đó tính vo lương ( chi fải có chứng từ)

hay lém !tthththththththahahahaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaa aa

luong tren 4tr la phai nop thue tncn roi, neu ma co nguoi phu thuoc thi tuy vao muc luong va phu thuoc moi biet dc co dong thue tncn ko?

lương trên 4tr k phải nộp thuế tncn vì mình đc trừ 1,6tr cho bản thân

Trích dẫn Gửi bởi hoang.lovely
    lương trên 4tr k phải nộp thuế tncn vì mình đc trừ 1,6tr cho bản thân
    bạn hiểu sai luật thuế tncn rồi.
    giảm trừ bản thân là 4tr
    giảm trừ gia cảnh cho 1 trường hợp là 1.6 tr( 2 ng thì nhân lên)
    ví dụ: lương tôi 6tr, tôi có một con gái.
    vậy giảm trừ bt là 4tr
    giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc :là con nhỏ của tôi 1.6 tr
    vậy tổng khoản ko phải nộp thuế là 5.6 tr
    còn lại 6tr-5.6 tr = 0.4 tr tôi phải nộp thuế cho 0.4 tr này
    mức lương dưới 5tr áp dụng mức thuế 5%
    -----------------------------------------------------------------------------------------

Trích dẫn Gửi bởi congdao2009
    a-
    1. cty tôi trả lương cơ bản cho cbcnv với mức trung bình khoảng 3.600.000đồng/tháng cho mỗi cbcnv (chua bao gồm các khoản khác).
    2. các khoản khác gồm:
    + phụ cấp theo chức vụ hoặc theo giới tính trung bình là: 200.000 đ/tháng
    + thưởng theo doanh số, kết quả hdsxkd,... là khoảng: 300.000 đ/tháng
    + các khoản khác như: đột xuất, tết, lễ, ... tính theo năm chia trung bình khoảng 200.000 đ/tháng.
    tính tổng cộng cbcnv thực lĩnh trong tháng khoảng: 4.300.000 đ/tháng.
    như vậy những người nào có tổng thực lĩnh >4tr thì có phải kê khai nộp thuế tncn hay không? hay thuế tncn chỉ tính trên lương cơ bản?
    b-
    1. theo tt130 thì mỗi năm chi phí trang phục cho cbcnv bằng tiền mặt không quá 1triệu đồng thì khoản này có tính vào lương hay không? và có chứng từ gì không?
    2. nếu trả cho bằng hiện vật thì không quá 1,5triệu thì làm như thế nào mới được tính là hợp lý.
    xin cảm ơn
    bạn nên hiểu thế này nhé: các khoản phụ cấp xăng xe, đt , ăn ca( không quá 540.000), tiền đồng phục(ko quá 1tr/1năm và phải có chứng từ đầy đủ) thì ko phải tính vào thue nhập chịu thuế tncn
    còn như bạn nói đp =1.5 tr nếu trả tiền mặt thì trừ đi 1tr, còn lại 0.5 tr sẽ bị tính vào thu nhập chịu thuế nhé.
    như trường hợp của bạn nêu nếu ko có người phụ thuộc thì phải đóng thuế bạn nhé vì phụ cấp chức vụ và thưởng đều tính vào thu nhập chịu thuế mà

chào cả nhà , tiện cho em hỏi với :
    - các khoản phụ cấp như : tiền ăn ca, tiền điện thoại, xăng xe được giới hạn dưới 550k là không đưa vaò bảng lương mà đưa thẳng vào chi phí hợp lý lun có đúng ko ạ?? và những chi phí này có cần hóa đơn ko ? và nếu ko có hóa đơn thì có được đưa vào chi phí hợp lý ko?
    _ còn các khoản phụ cấp được đưa vào bảng lương ( lương cb + phụ cấp = tổng lương là các khoản phụ cấp như hụ cấp trách nhiệm , độc hại này có bị giới hạn ở khoản bao nhiêu một tháng ko ạ?
    mong cả nhà giúpđở?
    cảm ơn cả nhà nhìu!

Trích dẫn Gửi bởi phuong kim
    chào cả nhà , tiện cho em hỏi với :
    - các khoản phụ cấp như : tiền ăn ca, tiền điện thoại, xăng xe được giới hạn dưới 550k là không đưa vaò bảng lương mà đưa thẳng vào chi phí hợp lý lun có đúng ko ạ?? và những chi phí này có cần hóa đơn ko ? và nếu ko có hóa đơn thì có được đưa vào chi phí hợp lý ko?
    _ còn các khoản phụ cấp được đưa vào bảng lương ( lương cb + phụ cấp = tổng lương là các khoản phụ cấp như hụ cấp trách nhiệm , độc hại này có bị giới hạn ở khoản bao nhiêu một tháng ko ạ?
    mong cả nhà giúpđở?
    cảm ơn cả nhà nhìu!
    bạn nên đưa hết vào bảng lương thì ko cần phải nhiều laọi giấy tờ làm chi cho rác rối bạn nhe

nhưng các khoản phụ cấp như : tiền ăn ca , tiền xăng xe được loại trừ khi tính thuế tncn mà , nêud cộng lun cả các khoản phụ cấp đo vào + lương cb nữa nếu nhiều hơn 4tr thì phỉa đóng thuế tncn thì sao ạ???

Trích dẫn Gửi bởi phuong kim
    nhưng các khoản phụ cấp như : tiền ăn ca , tiền xăng xe được loại trừ khi tính thuế tncn mà , nêud cộng lun cả các khoản phụ cấp đo vào + lương cb nữa nếu nhiều hơn 4tr thì phỉa đóng thuế tncn thì sao ạ???
    thì tất nhiên rồi bạn, trên 4tr là phải đóng thuế rồi nếu k có giảm trừ gia cảnh. tiền ăn ca nều <550.000/tháng thì k phải đóng thuế tncn.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối