Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 10 của 10

Các công ty tư nhân có được nghỉ 12 ngày phép không

cả nhà cho em hỏi với trong các công ty tư nhân có được nghỉ 12 ngày phép trong năm không hay chỉ các doanh nghiệp nhà nước mới được 12 ngày phép còn tư nhân nghỉ ngày nào thì trừ lương ngày đó.

ðề: các công ty tư nhân có được nghỉ 12 ngày phép không

Trích dẫn Gửi bởi thuyluan
    cả nhà cho em hỏi với trong các công ty tư nhân có được nghỉ 12 ngày phép trong năm không hay chỉ các doanh nghiệp nhà nước mới được 12 ngày phép còn tư nhân nghỉ ngày nào thì trừ lương ngày đó.
    mình làm cty người nước ngoài vẫn có 12 ngày phép mà bạn

người lao động trong doanh nghiệp nhà nước và người lao động làm việc trong doanh nghiệp tư nhân theo chế độ hợp đồng đều là đối tượng điều chỉnh của bộ luật lao động nên việc nghỉ phép hàng năm đều thực hiện theo quy định của bộ luật lao động và các văn bản hướng dẫn thi hành.

luật quy định cho tất cả các loại hình dn, ko phân biệt đó là dn nào.

Trích dẫn Gửi bởi tigonluan
    mình làm cty người nước ngoài vẫn có 12 ngày phép mà bạn
    ko biết chổ u, làm đủ 1 năm rồi cho nghỉ 1 lúc 12 ngày luôn , hay là chia đều hằng tháng 1 ngày nhỉ.

dn nào cũng có cả bạn ah
    bạn kiểm tra hợp đông lại coi nhé:momong::momong:

công ty mình cty tư cổ phần này, ko có ngày phép nào cả, tình trạng này nhiều lắm. khổ ko biết kể với ai :sohappy:

Trích dẫn Gửi bởi nguyenhoa2
    công ty mình cty tư cổ phần này, ko có ngày phép nào cả, tình trạng này nhiều lắm. khổ ko biết kể với ai :sohappy:
    bạn kể với sở ldtbxh ấy họ sẽ cử đoàn thanh tra xuống công ty bạn ngay mà:lala::lala:

Trích dẫn Gửi bởi nguyenhoa2
    sao cty của nguyenhoa ít chế thế nhỉ
    như vậy bạn cần phải làm cái gì đó để mình cũng có 12 ngày phép năm chứ
    vd như báo với sở lao động chẳng hạn

ôi tình trạng chung rồi, ko biết than thở với ai, chỉ có tìm cơ hội khác thôi.:demtien:

Trích dẫn Gửi bởi lamquang111
    luật quy định cho tất cả các loại hình dn, ko phân biệt đó là dn nào.

ko biết chổ u, làm đủ 1 năm rồi cho nghỉ 1 lúc 12 ngày luôn , hay là chia đều hằng tháng 1 ngày nhỉ.
    khoản 1 ðiều 74 bllð qui định: người lao động có 12 tháng làm việc tại một doanh nghiệp hoặc với một người sử dụng lao động thì được nghỉ hàng năm, hưởng nguyên lương theo quy định sau đây:

(a) 12 ngày làm việc, đối với người làm công việc trong điều kiện bình thường;

(b) 14 ngày làm việc, đối với người làm công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc làm việc ở những nơi có điều kiện sinh sống khắc nghiệt và đối với người dưới 18 tuổi;

(c) 16 ngày làm việc, đối với người làm công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm; người làm công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm ở những nơi có điều kiện sinh sống khắc nghiệt.

bên cạnh đó, khoản 1 ðiều 76 bllð có quy định:

1. người sử dụng lao động có quyền quy định lịch nghỉ hàng năm sau khi tham khảo ý kiến của ban chấp hành công đoàn cơ sở và phải thông báo trước cho mọi người trong doanh nghiệp.

2. người lao động có thể thỏa thuận với người sử dụng lao động để nghỉ hàng năm thành nhiều lần. người làm việc ở nơi xa xôi hẻo lánh, nếu có yêu cầu, được gộp số ngày nghỉ của hai năm để nghỉ một lần; nếu nghỉ gộp ba năm một lần thì phải được người sử dụng lao động đồng ý.

3. người lao động do thôi việc hoặc vì các lý do khác mà chưa nghỉ hàng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hàng năm thì được trả lương những ngày chưa nghỉ.

theo quy định tại ðiều 73 bộ luật lao động đã được sửa đổi bổ sung thì: người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương những ngày lễ sau đây:

- tết dương lịch: một ngày (ngày 1 tháng 1 dương lịch).
    - tết âm lịch: bốn ngày (một ngày cuối năm và ba ngày đầu năm âm lịch).
    - ngày giỗ tổ hùng vương: một ngày (ngày 10-3 âm lịch).
    - ngày chiến thắng: một ngày (ngày 30-4 dương lịch).
    - ngày quốc tế lao động: một ngày (ngày 1-5 dương lịch).
    - ngày quốc khánh: một ngày (ngày 2-9 dương lịch).

nếu những ngày nghỉ nói trên trùng vào ngày nghỉ hàng tuần thì người lao động được nghỉ bù vào ngày tiếp theo. do đó, công ty bạn quy định lịch nghỉ hàng năm như vậy là không trái với quy định pháp luật lao động về thời giờ nghỉ ngơi.

theo quy định mà làm nha