Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 10 của 10

Lương công nhân thuê ngoài

anh chị cho em hỏi tí. công ty em có thuê ngoài nhân công làm công việc phát hoang, dọn đường lúc đi khảo sát xây dựng. tiền công thanh toán theo ngày, thường 1 công trình khoảng 4-10 ngày. sau khi kết thúc khảo sát em làm bảng tổng hợp tiền công đã thanh toán cho công nhân và cho họ ký nhận. vậy khoản chi phí này mình có đưa vào chi phí hợp lý được không?

ðề: lương công nhân thuê ngoài

khoản này được tính vào chi phí hợp lý bạn nhé.

như ở công ty mình thì khoản đó cho vào tk627 đấy bạn a.

Trích dẫn Gửi bởi cuonganh86
    anh chị cho em hỏi tí. công ty em có thuê ngoài nhân công làm công việc phát hoang, dọn đường lúc đi khảo sát xây dựng. tiền công thanh toán theo ngày, thường 1 công trình khoảng 4-10 ngày. sau khi kết thúc khảo sát em làm bảng tổng hợp tiền công đã thanh toán cho công nhân và cho họ ký nhận. vậy khoản chi phí này mình có đưa vào chi phí hợp lý được không?
    dĩ nhiên là được đưa vào chi phí hợp lý của cty rồi bạn..nó dựa vào cái bảng tổng hợp và danh sách mà bạn làm cho họ ký nhận đó.

bên mình cũng làm vậy.nhưng đối với những khoản chi cho 1 cá nhân >500ng/1lần thì bạn trích lại 10% đối với người có mst và 20% đối với người ko có mst để nộp thuế tncn cho họ.thế nên mỗi lần có cp thuê ngoài,mình tách ra nhiều cá nhân và mỗi cá nhân 1 lần nhận ko>=500ng.vậy mới dc tính vào cp hợp lý bạn ah.mình còn đòi cả cmnd photo nữa cơ,cho chắc ăn chứ các bác thuế nhiều lý lẽ lắm.

Trích dẫn Gửi bởi ubn_love
    bên mình cũng làm vậy.nhưng đối với những khoản chi cho 1 cá nhân >500ng/1lần thì bạn trích lại 10% đối với người có mst và 20% đối với người ko có mst để nộp thuế tncn cho họ.thế nên mỗi lần có cp thuê ngoài,mình tách ra nhiều cá nhân và mỗi cá nhân 1 lần nhận ko>=500ng.vậy mới dc tính vào cp hợp lý bạn ah.mình còn đòi cả cmnd photo nữa cơ,cho chắc ăn chứ các bác thuế nhiều lý lẽ lắm.
    có mst hay ko có thì củng chỉ trích 10% thui nhá :thadieu:

số tiền công này ngày nào xong việc thì mình trả ngày đó, chỉ có sau khi hoàn thành công trình mình mới tổng hợp lại số đã trả cho công nhân, số này >500 ngàn, vậy phải trích 10% lại để nộp thuế đúng không?

số tiền công này ngày nào xong việc thì mình trả ngày đó, chỉ có sau khi hoàn thành công trình mình mới tổng hợp lại số đã trả cho công nhân, số này >500 ngàn, vậy phải trích 10% lại để nộp thuế đúng không?
    mổi lần trả nếu lớn hơn 500ng thì trừ ngay 10%.
    nhưng hàng ngày thì ko tới 500 vậy ko lẻ mình ko trừ ta. lở cn họ làm vài ngày rồi nghỉ thì làm sao mình thu dc thuế mà nộp cho nhà nước. trong khi mình đã đưa chi phí lương vào cp tính thuế tndn rồi.
    theo mình khi trả trừ ngay 10% trên số tiền trả đi bạn.

theo mình được biết số tiền mà ngày nào xong việc bạn trả luôn, số tiền đó phải lớn hơn hoặc bằng 500 000 đồng mới phải trích 10% để nộp thuế .

chào các bạn! mình không phải là dân kế toán chuyên nghiệp, chỉ là đội trưởng thi công có một câu hỏi nhờ các bạn giải đáp giúp, cảm ơn trước ! khi mình thuê nhân công lao động công nhật với tiền công ví dụ:100.000đ/công (mà bây giờ công thợ trung bình cũng phải giá đó) bình thường thì nửa tháng mình thanh toán một lần như vậy mỗi lần mình trả tiền công cho thợ>500.000đ,theo luật thuế tncn chắc phải trừ thuế 10% trên số tiền mình thanh toán. nhưng thực tế nếu trừ thuế thì công nhân họ không chịu ,họ chỉ biết rằng mỗi ngày công là 100.000đ(thuế má là việc của công ty) nếu cứ trừ thì họ nghỉ việc ngay. các bạn có kinh nghiệm tư vấn giúp mình cách hạch toán sổ sách ?