Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 12

hạch toán tiền lương

ðề: hạch toán tiền lương

sao lương lại dùng để tính giá vốn được, chỉ có các khoản trích theo lương như bhxh,bhyt,kpcđ thì sẽ được trích một phần vào chi phí, một phần thì trừ vào lương.
    cụ thể:
    bhxh tỷ lệ trích là 20% tiền lương cơ bản trong đó 15% do đơn vị nộp còn 5% tính trừ vào thu nhập của người lao động.
    bhyt tỷ lệ trích là 3% tiền lương cơ bản trong đó 2% tính vào chi phí còn 1% tính trừ vào thu nhập của người lao động
    kpcđ tỷ lệ trích là 2% tiền lương thực tế của người lao động tính vào chi phí
    định khoản:
    phần tính vào chi phí
    nợ tk 622(627,641,642)
    có tk3381(3382,3383)
    phần tính vào tiền lương
    nợ tk 334
    có tk 3381(3382,3383)

Trích dẫn Gửi bởi nhim1988
    sao lương lại dùng để tính giá vốn được, chỉ có các khoản trích theo lương như bhxh,bhyt,kpcđ thì sẽ được trích một phần vào chi phí, một phần thì trừ vào lương.
    cụ thể:
    bhxh tỷ lệ trích là 20% tiền lương cơ bản trong đó 15% do đơn vị nộp còn 5% tính trừ vào thu nhập của người lao động.
    bhyt tỷ lệ trích là 3% tiền lương cơ bản trong đó 2% tính vào chi phí còn 1% tính trừ vào thu nhập của người lao động
    kpcđ tỷ lệ trích là 2% tiền lương thực tế của người lao động tính vào chi phí
    đây là cách tính cũ rồi bạn à
    bhyt trích 4,5% trong đó cty 3%, nld 1,5%
    bhxh trích 20%; kpcđ 2% như bạn nói
    vậy tổng cộng số phait trích là 26.5% bạn à.

em xin hỏi 1 chút đc ko ah?
    vậy tổng cộng số phait trích là 26.5% thông tin này đc ban hành lâu chưa ah?sao em học thì vẫn áp dụng cách tính cũ nhỉ. vậy khi đi làm thì em sẽ áp dụng cách tính nào ah? cho em 1 lời khuyên nhe vì hiẹn tại em là sinh viên năm cuối sắp ra trường.em xin cảm ơn nhiều.email phamlich_hn@gmail.com

Trích dẫn Gửi bởi haomon214
    em xin hỏi 1 chút đc ko ah?
    vậy tổng cộng số phait trích là 26.5% thông tin này đc ban hành lâu chưa ah?sao em học thì vẫn áp dụng cách tính cũ nhỉ. vậy khi đi làm thì em sẽ áp dụng cách tính nào ah? cho em 1 lời khuyên nhe vì hiẹn tại em là sinh viên năm cuối sắp ra trường.em xin cảm ơn nhiều.email phamlich_hn@gmail.com
    từ ngày 01/01/2010 mức trích như sau :
    1- bhxh = 22% trong đó : dn = 16% ; nlđ = 6%
    2- bhyt = 4.5% trong đó : dn = 3% ; nlđ = 1.5%
    3- bhtn = 2% trong đó : dn = 1% ; nlđ = 1%

Trích dẫn Gửi bởi kimchi9005
    từ ngày 01/01/2010 mức trích như sau :
    1- bhxh = 22% trong đó : dn = 16% ; nlđ = 6%
    2- bhyt = 4.5% trong đó : dn = 3% ; nlđ = 1.5%
    3- bhtn = 2% trong đó : dn = 1% ; nlđ = 1%
    vậy có nghĩa là mình sẽ phải trích tổng cộng 28,5% chứ ko pai 25% như trước kia nữa ah?thông tin này là chính xác chứ ah?em có thể đọc nó ở đâu hả chị

vậy có nghĩa là mình sẽ phải trích tổng cộng 28,5% chứ ko pai 25% như trước kia nữa ah?thông tin này là chính xác chứ ah?em có thể đọc nó ở đâu hả chị
    em vào google.com gõ chữ : tỷ lệ nộp bhxh tìm là ra liền .

em cảm ơn chị nhiều. nhưng sao em vào google đọc thì chỉ thấy tỉ lệ trích như trước kia thôi nhỉ?

em cảm ơn chị nhiều. nhưng sao em vào google đọc thì chỉ thấy tỉ lệ trích như trước kia thôi nhỉ?
    chị đang ở nhà nên không có số hiệu chính xác của văn bản, nhưng chị nhớ không lầm thì số văn bản là 3641 do bhxh tp.hcm ban hành tháng 12/2009 và áp dụng từ ngày 01/01/2010 trong đó ghi rõ cả mức lương tối thiểu theo các qui định mới nhất của nhà nước.em vào trang web của bhxh tp.hcm mà xem nhé, chắc chắn là có.

chị ơi! thế theo luật mới thì các doanh nghiệp sẽ pai hạch toán và trích theo tỉ lệ mới ah? em vẫn thấy các dn trích như ti lệ cũ mà. chị đã đi làm pai ko ah?vậy công ty của chị hiện tại trích theo tỉ lệ nào ah?

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối