Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 9 của 9

lương của sinh viên

cả nhà ơi, khi 1 cty nhận sinh viên làm parttime thì lương của họ mình có được đưa vào danh sách lương của cnv ko? hay phải làm 1 bảng lương khác?
    mà đối với những người này có phải đăng ký mã số thuế cá nhân cho họ ko?:danhphan:

ðề: lương của sinh viên

Trích dẫn Gửi bởi kute2008
    cả nhà ơi, khi 1 cty nhận sinh viên làm parttime thì lương của họ mình có được đưa vào danh sách lương của cnv ko? hay phải làm 1 bảng lương khác?
    mà đối với những người này có phải đăng ký mã số thuế cá nhân cho họ ko?:danhphan:
    bất kể là sinh viên làm full hay part time cũng đều phải làm hợp đồng và thực hiện giống các lao động khác, chỉ quy định khác nhau trong hợp đồng lao động thôi. vẫn đưa lên bảng lương và đăng ký mã số bình thường.

đây là làm hình thức partimes thì mình vẫn ký hợp đồng thời vụ với họ,để mình đưa vào bảng lương có như vậy bạn mới được khấu trừ chi phí,khi ký trong hợp đồng mục thời gian làm việc ghi là partimes và thời hạn hợp đồng là 1 tháng hay bao nhiêu đó tuỳ cty bạn xem xét... cái này thì không cần phải đăng ký mã stcn đâu,vì partimes thường thì lương của họ không đủ phải nộp thu nhập chịu thuế đâu.

partime thì thuế không yêu cầu đăng ký mã số thuế đâu. mà đăng ký luôn thì cục thuế luôn khuyến khích.

theo mình cứ căn cứ vào nội dung hđlđ mà thực hiện thôi, vì tuyển vào làm dù part time hay full time cũng đều xuất phát từ nhu cầu sxkd.
    nên đăng ký mst, tạo đk cho em sv còn nhiều bỡ ngỡ ấy mà, đấy cũng là cách giúp đỡ, trừ khi em nó o muốn thế

m cảm ơn cả nhà đã đóng góp ý kiến cho m, vậy m nên đi đăg ký cho họ luôn cũng chẳng sao cả nhỉ. thanks!!!!!!!!!!!

Trích dẫn Gửi bởi kute2008
    m cảm ơn cả nhà đã đóng góp ý kiến cho m, vậy m nên đi đăg ký cho họ luôn cũng chẳng sao cả nhỉ. thanks!!!!!!!!!!!
    i ban oi
    bạn hỏi kỹ lại vấn đề thuế tncn cho người làm hđlđ thời vụ nha
    theo mình được bít thì phải trích 10% trên tổng số tiền mà người lao động nhận được đó. và chi phí lương cho người lao động thời vụ được xem là hợp lệ khi minh nộp cho cơ quan thuế số tiền 10% thuế tncn của người lao động đó

Trích dẫn Gửi bởi thuvan3005
    i ban oi
    bạn hỏi kỹ lại vấn đề thuế tncn cho người làm hđlđ thời vụ nha
    theo mình được bít thì phải trích 10% trên tổng số tiền mà người lao động nhận được đó. và chi phí lương cho người lao động thời vụ được xem là hợp lệ khi minh nộp cho cơ quan thuế số tiền 10% thuế tncn của người lao động đó
    nếu hđ dưới 3 tháng thì khấu trừ 10% mỗi lần chi trả, từ 3 tháng trở lên thì khấu trừ theo biểu lũy tiến và phải tham gia bhxh... (nếu chưa tham gia ở nơi nào khác)

Trích dẫn Gửi bởi betrang***
    nếu hđ dưới 3 tháng thì khấu trừ 10% mỗi lần chi trả, từ 3 tháng trở lên thì khấu trừ theo biểu lũy tiến và phải tham gia bhxh... (nếu chưa tham gia ở nơi nào khác)
    nếu họ làm bảng cam kết số 23 thì sao hả các bác?