Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Hạch toán lương sai

chào cả nhà, mình gặp chút rắc rối về tiền lương mong cả nhà giúp đỡ
    1. công ty mình chuyên về tư vấn xây dựng, lương thực tế của mọi người rất cao (5tr/tháng) nhưng do mình đóng bhxh 2tr/tháng/nv nên khi hạch toán lương mình chỉ hạch toán 2tr thôi.
    nay giám đốc mình muốn hạch toán theo đúng thực tế (5tr) để tăng chi phí nhưng mức đóng bhxh k thay đổi.
    mọi người có ai làm như vậy thì chỉ giúp mình cách làm với nha, mình đang làm biên bản họp hđqt về phần này mà rối quá k biết làm sao cho đúng, ai có mẫu gửi cho mình xin luôn với.

2. mình đọc nhiều bài rồi mới phát hiện ra mình hạch toán lương sai (theo chân người đi trước) vì tất cả lương nv ttsx mình cho vào tk 642 hết, mà k cho vào tk 622 để tính giá thành. bây giờ mình phải làm sao để hạch toán đúng?
    rất mong nhận được sự chỉ bảo của mọi người.

ðề: hạch toán lương sai

Trích dẫn Gửi bởi van anh tran
    chào cả nhà, mình gặp chút rắc rối về tiền lương mong cả nhà giúp đỡ
    1. công ty mình chuyên về tư vấn xây dựng, lương thực tế của mọi người rất cao (5tr/tháng) nhưng do mình đóng bhxh 2tr/tháng/nv nên khi hạch toán lương mình chỉ hạch toán 2tr thôi.
    nay giám đốc mình muốn hạch toán theo đúng thực tế (5tr) để tăng chi phí nhưng mức đóng bhxh k thay đổi.
    mọi người có ai làm như vậy thì chỉ giúp mình cách làm với nha, mình đang làm biên bản họp hđqt về phần này mà rối quá k biết làm sao cho đúng, ai có mẫu gửi cho mình xin luôn với.

2. mình đọc nhiều bài rồi mới phát hiện ra mình hạch toán lương sai (theo chân người đi trước) vì tất cả lương nv ttsx mình cho vào tk 642 hết, mà k cho vào tk 622 để tính giá thành. bây giờ mình phải làm sao để hạch toán đúng?
    rất mong nhận được sự chỉ bảo của mọi người.
    1. bạn hạch toán lương thực tế của mọi người vào chi phí và cả bhxh (theo lương đăng ký đóng bh). cái này có trong hđ lao động. nhiều công ty tư nhân họ không đóng theo mức lương hưởng thực tế mà họ chỉ đóng cho cnv mức đóng thấp nhất (nhưng có thoả thuận trong hđ lao động).
    2. bây giờ bạn hạch toán đúng vào tk622 còn số sai cũ thì giữ nguyên thui. đợi khi nào thuế xuống qt thì giải trình.
    chúc bạn thành công.

vậy đầu năm bạn có đăng ký thang lương, bảng lương không.
    nếu được thì bạn tăng thêm phụ cấp lên thôi. lương chính 2 tr thì bạn tăng thêm phụ cấp lên trong phạm vi từ 1.5 tr đến 2tr nữa thì tổng lương của bạn khoảng gần 4 tr.

Trích dẫn Gửi bởi lucky_trang
    vậy đầu năm bạn có đăng ký thang lương, bảng lương không.
    nếu được thì bạn tăng thêm phụ cấp lên thôi. lương chính 2 tr thì bạn tăng thêm phụ cấp lên trong phạm vi từ 1.5 tr đến 2tr nữa thì tổng lương của bạn khoảng gần 4 tr.
    mình có đăng ký thang bảng lương bạn ạ.
    bên mình chỉ có phụ cấp ăn trưa và xăng xe thôi ngoài ra còn có tiền làm thêm giờ nữa, nhưng vẫn k thể lên đến 4tr được bạn à.
    có chị bạn chỉ mình làm biên bản họp hđqt rồi ra quyết định về việc trả lương theo thực tế còn đóng bhxh vẫn mức cũ, nhưng mình k biết mình đăng ký thang bảng lương rồi thì giờ có thể làm như chị ấy nói được k?