Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 10 của 10

Lương trả cho giám đốc DNTN

xin chào cả nhà!
    cả nhà ơi cho tớ hỏi một chút. lương của giám đốc doanh nghiệp tư nhân có được tính vào chi phí hợp lý hợp lệ không? theo tớ được biết thì hình như là lương của giám đốc dntn không được tính vào chi phí hợp lý nhưng tớ không nhớ rõ là tớ đã đọc ở đâu rồi. tớ có gọi điện lên phòng hỗ trợ tuyên truyền cục thuế hà nội để hỏi thì họ lại bảo tớ là giám đốc đi làm không có lương thì ăn bằng gì và họ nói là được tính nhưng tớ vẫn chưa yên tâm. cả nhà ai biết thì bảo giúp tớ với nhé.

ðề: lương trả cho giám đốc dntn

lương của giám đốc dntn không được tính vào chi phí hợp lý hợp lệ khi tính thuế tndn. điều này được qui định ở điểm 2.5 khoản 2 mục iv tại thông tư 130/2008/tt-btc ngày 26/12/2008.

còn 1 trường hợp nữa bạn ơi , nếu dntn đó mướn giám đốc thì tiền lương của giám đốc được thuê vẫn được đưa vào chi phí quản lý , bạn phải hiểu rõ vấn đề nhé :giabo:

mình có được hướng dẫn ở cục thuế thì đối với doanh nghiệp tư nhân thì nếu có bổ nhiệm phó giám đốc thì để phó giám đốc ký hợp đồng với giám đốc thì mình vẩn được tính lương của giám đốc vào chi phí hợp lý bạn ạ. nói chung chỉ cần có hợp đồng lao động là được

bạn ơi, bạn phải hiểu rõ giám đốc ở đây là ai ? nếu người lập ra dntn làm giám đốc thuê phó giám đốc thì phó giám đốc được tính vào chi phí, còn ông giám đốc đó không được đưa vào đâu :runcamcap: ổng đóng thuế tndn gòi , mình hỏi bạn ông phó giám đốc lấy quyền gì mà ký hợp đồng cho ông giám đốc, chỉ có ông thành lập công ty dntn mới được ký hợp đồng thuê giám đốc khác thôi, bạn nên hiểu rõ vấn đề, không là lộn xộn kiến thức lên đó :e3:

Trích dẫn Gửi bởi chinhngoc78
    xin chào cả nhà!
    cả nhà ơi cho tớ hỏi một chút. lương của giám đốc doanh nghiệp tư nhân có được tính vào chi phí hợp lý hợp lệ không? theo tớ được biết thì hình như là lương của giám đốc dntn không được tính vào chi phí hợp lý nhưng tớ không nhớ rõ là tớ đã đọc ở đâu rồi. tớ có gọi điện lên phòng hỗ trợ tuyên truyền cục thuế hà nội để hỏi thì họ lại bảo tớ là giám đốc đi làm không có lương thì ăn bằng gì và họ nói là được tính nhưng tớ vẫn chưa yên tâm. cả nhà ai biết thì bảo giúp tớ với nhé.
    - đối với dntn thì phần lợi nhuận ông giám đốc đứng tên trên giấy phép kinh doanh là chủ doanh nghiệp ổng được hưởng tất, ổng đã đóng thuế tndn nêu trường hợp này không tính lương cho ổng được.
    - nếu giám đốc dntn là người làm có ký hợp đồng lao động với dn thì mới phải tính lương cho ổng và đo là 1 khoản chi phí hợp lý, phải tính thuế tncn nữa (người phụ thuộc, giảm trừ.) như những lao động khác.

Trích dẫn Gửi bởi chinhngoc78
    xin chào cả nhà!
    trong dntn nếu ông chủ quản lý thì không lương không cảu chủ doanh nghiệp không được là chi phí hợp lý hợp lệ. nếu trường hợp chủ doanh nghiệp thuê giám đốc thì lương giám đốc được coi là chi phí hợp lý hợp lệ

lương giam đốc trong dntn ko được tính vào chi phí,nếu bạn tính vào chi phí quản lý thì khi thuế kiểm tra,họ sẽ bỏ ra hết,còn phạt nữa đó

Trích dẫn Gửi bởi tiasang_td
    lương giam đốc trong dntn ko được tính vào chi phí,nếu bạn tính vào chi phí quản lý thì khi thuế kiểm tra,họ sẽ bỏ ra hết,còn phạt nữa đó
    nếu chủ dntn đồng thời là gđ thì lương gđ không được tính là chi phí hợp lý, nếu chủ dntn làm hđlđ mướn người khác làm gđ thì lương người gđ này được tính là chi phí hợp lý. phó gđ không thể làm hđlđ với gđ được bạn nhé !

close topic nhé !

phạt gì ta ? chỉ loại trừ lương ông giám đốc dntn ra, và bắt đóng số tiền chưa đóng thuế trên tiền lương của giám đốc + khoản đóng chậm từ khi hoạch toán ......