Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

BHXH hưởng chế độ Thai sản

chào các bác.
    cty mình có 1 chị chuẩn bị nghỉ thai sản
    mình chợt nhớ là quy định thời gian nghỉ là 5 tháng, trong thời gian đó nlđ ko phải đóng bhxh nhưng vẫn được tính thời gian đóng bhxh phải ko nhỉ. không biết có quy định nào mới ko vậy các bác?à có quy định nào nói về thời gian nghỉ trước khi sinh và sau khi sinh là bao lâu ko vậy?

ðề: bhxh hưởng chế độ thai sản

Trích dẫn Gửi bởi cattien
    chào các bác.
    cty mình có 1 chị chuẩn bị nghỉ thai sản
    mình chợt nhớ là quy định thời gian nghỉ là 5 tháng, trong thời gian đó nlđ ko phải đóng bhxh nhưng vẫn được tính thời gian đóng bhxh phải ko nhỉ. không biết có quy định nào mới ko vậy các bác?à có quy định nào nói về thời gian nghỉ trước khi sinh và sau khi sinh là bao lâu ko vậy?
    nghĩ hậu sản đối với người làm việc bình thường là 4 tháng, riêng một số ngành nghề, công việc có tính chất độc hại, hoặc đặc biêt thì được nghỉ 5 tháng, trong thời gian nghỉ hậu sản không phải nộp bhxh mà chỉ nộp bhyt mà thôi ( cái này mới) và công ty cũng ko trả lương, bhxh sẽ trả lương cho cho thời gian nghỉ đó, còn nếu nghỉ trước thì vẫn được nhưng cũng chỉ tính đúng thời gian qui định nghỉ mà thôi còn sau thời gian nghỉ theo qui định người lđ muốn nghỉ thêm thì thương lượng với người sdlđ có thể nghỉ thêm nhưng không hưởng lương thời gian nghỉ thêm đó, thân

theo như mình biết hiện nay( 2009) thời gian nghỉ sinh con hưởng bhxh đối với lao động nữ vẫn là 4 tháng( lao động bình thường), 5 tháng đối với lao động làm công việc nặng nhọc, độc hại,hoặc những ngành nghề đặc biệt theo quy định.người lao động có thể tự điều chỉnh thời gian nghỉ của mình trước hoặc sau khi sinh cho phù hợp chứ luật không quy định, bắt buộc thời gian nghỉ trước sinh và sau sinh là bao nhiêu ngày.và trong thời gian nghỉ đó bạn vẫn phải đóng bhyt.

Trích dẫn Gửi bởi coccon
    nghĩ hậu sản đối với người làm việc bình thường là 4 tháng, riêng một số ngành nghề, công việc có tính chất độc hại, hoặc đặc biêt thì được nghỉ 5 tháng, trong thời gian nghỉ hậu sản không phải nộp bhxh mà chỉ nộp bhyt mà thôi ( cái này mới) và công ty cũng ko trả lương, bhxh sẽ trả lương cho cho thời gian nghỉ đó, còn nếu nghỉ trước thì vẫn được nhưng cũng chỉ tính đúng thời gian qui định nghỉ mà thôi còn sau thời gian nghỉ theo qui định người lđ muốn nghỉ thêm thì thương lượng với người sdlđ có thể nghỉ thêm nhưng không hưởng lương thời gian nghỉ thêm đó, thân
    đúng rồi, nhưng "bhyt mà thôi ( cái này mới)" cái này có mới đâu
    , từ lúc ra đời bhxh đã có thế rồi mà.